Làm bột kỳ tử và táo tàu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi quangvo, 8/4/10.

1. quangvo

quangvo Member

Thích đã nhận:
    9
    Không biết các bác có cách nào làm cho kỳ tử và táo tàu thành dạng bột không vậy. Mình làm rồi nhưng không được vì càng đem phơi nắng nó dẻo ra chứ không khô lại được. Không biết ai có cách nào chỉ giúp mình với. Thanks.

2. Sexy_Guy

Sexy_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Bạn cho lên chảo nhỏ lửa sao khô rồi cho vào máy say sinh tố là đc

3. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Làm tươi ngay từ khi đang làm cám, trộn vào và cho vào máy oánh lun, nó sẽ tơi đc (chú ý độ ẩm) còn nếu làm sẵn để trộn dần vào cám thì ko ok đc đâu, để 3 năm vẫn dẻo như kẹo kéo mà khi đó ko xay vụn được nữa.

4. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    mua kỉ từ ngoài hàng thuốc bắc về rồi xay mịn bằng máy sinh tố rồi trộn vào cám luôn. Như vậy thì mới có thể dùng được bác ah.

5. quangvo

quangvo Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình thì muốn làm thành bột để dành mỗi lần làm cám cho vào đỡ mất công nhưng mà hòi không được nên phải nhờ cao kiến của các vị tiền bối.

6. dontquit

dontquit New Member

Thích đã nhận:
    4
    hỏi luôn các bác đã cho kỳ tử vào cám, thấy có tác dụng không và tác dụng như thế nào? 1kg cám thì cho bao nhiêu kỳ tử vậy? em cũng muốn thử cho thêm vào nhưng chẳng biết thế nào sợ cho vào không hợp lại hỏng mất chim và cũng không biết cho bao nhiêu thì đủ liệu nó sẽ có tác dụng gì???????????

7. hunggd

hunggd Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình bạn làm như bình thường làm thành bột không chất lượng được như tươi đâu. hoặc bạn ra phố thuốc bắc mà mua nhé.

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bạn mua máy xay tay ép cám hạt ý đảm bảo đc mỗi tội là sau khi quay xong tay nó hơi to ra 1 tỵ:d

9. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Cái này vẫn đang nan giải đây ~X(~X(~X(
    Mình cho 1 thìa kỳ tử/1 lạng đậu xanh :D tác dụng thì chả biết :-S vì nó còn phụ thuộc vào nhiều cái khác nữa.

10. quangvo

quangvo Member

Thích đã nhận:
    9
    Kỳ tử tăng dục tính nên kích thích chim nhanh có lửa và hót nhiều hơn. Còn táo tàu thì thực ra tăng thêm độ ngọt cho bột giúp chim ăn được nhiều hơn thôi. Có gì sai sót mong mọi người chỉ bảo

11. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    theo như mình biết thì kỳ tử làm chim mau căng lửa và lông vàng hơn thì phải...................................................................

12. chimchichvn

chimchichvn Member

Thích đã nhận:
    4
    em không hiểu các bác tại sao lại làm cám pha thêm bột kỷ tử , táo tàu nhỉ . Theo em biết thì hai thứ đó bổ cho chim đâu , có gì các bác cứ xem thử cái này xem :http://www.thaythuoccuaban.com/vithuoc/caukytu.htm ( đây là theo ngu ý của em , nếu không phải mong ae chỉ giáo thêm )=;

gatrehanoi thích bài này.
  13. gatrehanoi

gatrehanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Mình đọc thì thấy được nhiều công dụng đấy chứ. Có thể áp dụng làm cám cho khuyên được với 1 lượng vừa phải.