Làm C02 = bột mì + đường: đúc kết kinh nghiệm!!!

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi kenshin14488, 6/8/07.

1. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Xin chào cả nhà, sau 1 tháng làm quen với bể thủy sinh và tự chế C02, đến ngày hum nay mình có thể khẳng định 1 điều rằng làm C02 bằng bột mì + đường = rẻ + hiệu quả + an toàn + thành công! Kinh nghiệm của mình đơn giản như sau:
    Các bác khi làm bình C02 = bột mì đừng sữ dụng chai lớn quá, càng lớn càng kém hiệu quả, lúc có lúc không. Mình đã làm đến 5,6 bình C02 cỡ 1,5lít và thấy rất bực bội + ít ra khí.
    Chán nản, dường như đã lâm vào bế tắc thì mình làm 1 chuyến cuối, dùng bình nước Aquafina của Pepsi 500ml với công thức 2 thìa bột mì + 1 thìa đường (thìa ăn cơm, mình dùng cái muỗng ăn cơm hộp). Sau đó vặn chặt nắp, lắc đều, và chỉ nửa ngày (chưa đầy 12 tiếng) là C02 đã ra ầm ầm rồi, một chai này các bác xài được 1 tuần.
    Một vài lưu ý:
    - Chai phải được bịt kín bằng mọi cách.
    - Sử dụng keo Silicon để dán để khí không thoát ra ngoài, xịt thêm một ít ở rìa bên trong nắp chai để khi đậy được kín hơn.
    - Ngoài bình C02 thì dây rợ bên ngoài nối vào hồ cũng được dán thật kỹ.
    - Sử dụng dây truyền dịch để đếm giọt. Đầu kim đút thẳng vào lỗ khí máy bơm.
    - Buổi tối tắt đèn, tắt khí C02: gập ống lại làm 6 lần cho chặt rùi cột lại = dây thun. Buổi sáng mở ra chạy bình thường, ban đầu khí hơi mạnh nên nó ra hơi nhiều, nhưng các bác cứ để yên dây đếm như ban đầu, không chỉnh lại.
    - Hồ nhà mình là 60x30x40 nên mình cho 3s ra một giọt rất hiệu quả ( 1 tuần).
    Giá thành:
    - Dây truyền: 3k/bộ
    - Bột mì: 5k/tháng.
    - Dây ống: 1k/m
    - Keo: ra tiệm dán kính mà xin :D
    => Cực kỳ rẻ: không tính tiền mua linh kiện ban đầu, giá còn lại là: 5k x 12 = 60k/năm ;)
    Chúc các bác chơi thủy sinh zui zẻ!

kazanchi, raudai, thanhlanqn and 32 others like this.
  2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    cám ơn shin nhìu lắm về bài viết này. cái nút Thanks đâu mất rùi ta. hix, Mình đang thực sự gặp rắc rối với vụ CO2, mấy nay đang xài Axit + Đá vôi nên hợi cực. Để test thử công thức nài xem sao.
    ờ cho mình hỏi nữa. Dây truyền dịch mua ở đâu thế ???

yeye thích bài này.
  3. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Dây truyền dịch mua ở "Tiệm bác dụng cụ y tế", hiệu thuốc ít có lắm, bạn ra góc Trần Hưng Đạo - Nguyễn Thái Học chỗ có cái lô cốt ấy, nhiều tiệm lắm! còn không ra gần trường Bách Khoa thử xem sao.
    Hum bữa ra chỗ bác Codai mua 1 cái y chang bị chém 10k ặc ặc!!! :D

yeye thích bài này.
  4. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bổ sung thêm tí xíu.

Mình xin bổ xung chút ít với bạn kenhin14488
    - Dùng van xe đạp cũ (lượm, xin ở những chỗ vá xe, khó wúa ~X( thì mua zậy hì hì), thay vì dùng silicon thì cắt 2 miếng ruột xe nhỏ nhỏ làm zoong lót trong ngoài rồi dùng lông đền-bùloong của cái van đó xiết chặt lại, nếu van vẫn còn cây ti và vẫn sử dũng tốt thì giữ nguyên, mục đích là làm nhiều bình để dành chỉ cần vặn chặt cái ốc của van là khóa bình thường nhất là sau khi cho NPl vào xong chỉ cần vặn ốc và lắc thoải mái, khi nào dùng tới thì mở ra dùng kẹp bướm (thường là màu đen dùng kẹp giấy văn phòng hay dùng) kẹp ống lại ngay chỗ cây ti, mục đích là làm cho cây ti tụt xuống 1 chút có chỗ thoát khí CO 2 ra.
    - Nên dùng kẹp bướm vì thuận lợi hơn dùng thun để buộc.
    - Ống dịch truyền nếu bạn nào tiết kiệm thì tới những phòng khám tư, bệnh viện, trung tâm y tế... xin thì nhìu lắm xài không hết (cẩn thận đừng để kim tiêm xài rồi đâm trúng nha.:devil: .nguy hiểm hì hì). Khi nối dây chuyền dịch với van thì hơ lửa và đút vào van, mình đang sử dụng thấy rất chắc chắn không bị bung.
    - Một chút lưu ý nữa (nhìu khi không cần) khi vặn nắp vào nếu cảm thấy không kín thì nên dùng băng keo non quấn vài vòng quanh miệng bình rồi vặn nắp->khả năng kín sẽ tốt hơn nhiều.
    - Một mẹo nho nhỏ (tự nhận xét sau khi dùng) vì khí CO 2 sau khi hết phải đổ đi rất khó ngửi nên trong công thức nên thêm vào vài viên men rượu: như cúc áo, màu trắng đục, hỏi mua ở những chỗ bán gạo 1,5k/bịch -> khi đó hỗn hợp khi bỏ đi có mùi như mùi bia hơi (thấy thơm tho hơn khi không dùng :laughing: )
    Một số góp ý nho nhỏ mong các bạn tham khảo thêm, nếu có gì sai mong nhận được góp ý. Thân :)

5. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    "băng keo non" hình như theo em bik đó là cao su non mà pác

6. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nào có thể thì pót hình lên cho nó cụ thể tý! du` sao cung thank hết các bác! ai tét rồi lên ý kiến cái nào!
    mà cái vụ đếm giọt là sao Kensin mình chưa hỉu lắm! c02 sao nhìn thấy dc mà "đếm giọt".
    noob + gà nên các bác đừng chửi.xin chỉ bao tận tình!
    dù sao cũng thank bác Shine va tien378

7. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Hìhì, sao không nhìn thấy được chứ, thấy rõ là đằng khác, bạn cầm ống hút thổi vào ly nước thì thấy bọt khí nổi lên đúng không? vậy C02 mình cũng cho nó nổi từ dưới lên (ống khí đặt dưới nước), nó sẽ ra từng bong bóng tròn tròn, bạn sẽ nhìn thấy thôi!
    Hình ảnh thì để mình đi mượn máy ảnh đã, sẽ up lên khi có thể!

8. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Shin ơi cho hỏi tí nè, thất bại lần 5 rồi nè.
    mình làm y chang như bạn nói rùi, kể cả lấy silicon dán bên trong nắp cho thật kín. Liều lượng và chai cũng y chang.
    Nhưng gặp 1 rắc rối vầy nè: cái nắp mà mình dùng để bịp chai khi vừa mới làm xong ko phải là cái nắp gắn ống truyền. Mình để 24h thấy chai cứng thiệt nhưng lúc tháo nắp đó ra để thay = nắp có ống truyền thì khí xì hết. Sau đó vài ngày thì cũng ko thấy khí lên nữa. Vậy mình làm sao đây ?

9. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Bạn tháo nắp ra thì khí nó bay đi hết là đúng rùi :D. Bảo đảm hơn nên làm như bác tien378: dùng van xe đạp. Vấn đề là các bạn phải làm sao cho nó thật kín, kiểm tra lại đường truyền, tra bọt xà phòng xem có bị xì khí hay không. Chỉ cần bịt kín chai, mọi chuyện sẽ ổn.

10. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix hôm nay đi mua ống truyền dịch ở nhà thuốc trên đường trường chinh ngay đoạn trường ngô quyền đó .Chạy hỏi 2 nhà thuốc lớn nằm cạnh nhau luôn .1 bên thì nói hết rồi cười .Cái này không sao Không thèm nói làm gì vì bên đây mấy chị nhân viên vui vẻ lắm Chứ không như nhà thuốc bên cạnh nó hỏi mua về làm gì .mình chẳng nói gì .Nó kêu Không bán chừng nào có toa thuốc của doctor mới bán .Mà nói giọng hắc dịch bực bội lém :(.vì vậy giờ chưa mua được ống truyền dịch đây nè :(

11. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Bột mì+ đường rồi cho cái gì nữa các bác. Có cho nước không ?

12. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    có nước chứ bác AIR GUN, cho khoảng 1l nứơc (đối với bình 1,5l), nước ấm càng tốt, lắc mạnh....

13. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Trời ơi, sao kỳ zợ? mình hỏi mua là bà bán hàng mở nụ cười niềm nở luôn mà? :-S Chắc bạn nhỏ quá, bữa nào đi chung với mình mua dùm cho!

Thêm 1 kinh nghiệm nữa nè, hôm nào trời lạnh, chai sẽ khó phản ứng, các bác đem để lên cái đèn, khoảng 1 chút nó ấm lên là lại có khí ngay, nhớ lắc lên nữa nhé!

14. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Máy lọc của em không có đường lỗ khí thì làm thế nào? Đổi máy lọc khác như thế nào vậy? Các bác có thể giới thiệu cho em 1 máy lọc nào đó không, em cũng bể nhỏ 60x30x40

15. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Thì bác lấy đầu ống kim (cái đâm vào mạch máu ý) châm vào đầu vào của hệ thống lọc (cái vòi nước sau khi lọc xong rùi chảy lại vào hồ ý), không phải thay máy khác đâu! chúng mình đang cố gắng tiết kiệm mà :D!

16. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Có cách khác là vẫn dùng kim nhưng không đâm vào ống ra, mà luồn vào chỗ hút nước của máy lọc:
    Ưu điểm: hòa tan tốt hơn
    Nhược điểm: khí Co2 có hại cho máy bơm (nghe nói)
    Chút ý kiến mong giúp được cho các bạn.
    Bạn vitcondeptrai mà gần chỗ mình thì mình giúp bạn ống truyền miễn phí rùi, ráng hỏi thăm những phòng khám tư nhân nhìu lắm.

17. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Đừng bao h làm vậy nhé bạn, CO2 vào thì hệ vi sinh trong hệ thống lọc làm sao mà sống. :eek: Bạn nên hòa CO2 ở đầu ra. Cái này nhiều ng nhắc rồi á.

18. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Đúng như bạn hsPhantomX nói, nhưng vi sinh sống ở khắp cả hồ lun, cả hộp lọc nữa, nên chỉ có máy thì cũng không đến nỗi nào (có gì sai mong các bạn góp ý thêm), mình chỉ mong tốt cho mọi người. Thân ái.

19. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    uhm nhưng trong hộp lọc và dưới đáy (trong lớp nham thạch) là nơi trú ẩn nhiều và làm việc hiệu quả nhất. hệ vi sinh nói nôm na là để làm sạch nước mà. để nó ở trong hộp lọc là hợp lý nhất rồi. bạn ko thấy những lời khuyên khi giặt bông lọc ko nên giặt quá kỹ sao? mục đích cũng là để bảo vệ hệ vi sinh trong đó đó. nếu chơi CO2 vào coi như chết hết trọi rồi.

20. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    mình để lên cái đèn, để wên, nó chín lun bột bên trong bình :sick: , kinh vãi