Làm cách nào cho chim không lạ nước

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi titoe, 24/4/06.

1. titoe

titoe Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin các bác chỉ giúp, mang chim ở xa về làm cách nào cho chim không bị lạ nước, không bị yếu hoặc chết, xin cảm ơn.

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Trời eheh chiêu này cũng dể mà

Bạn có thể mang nước ở vùng chim uống đó đêm về pha tí nước ở vùng của bạn ở từ từ rồi khi hết nước nó sẽ quen. Hai là nước suối đó bạn nước suối trong bịch như Aquafina đồ thì ok hết cho chim uống rồi pha nước của vùng bạn ở tí tí mỗi khi chăm nước cở từ từ cho tới khi pha nữa nước này nữa nước kia và hết.

Bạch Đề

bachua thích bài này.
  3. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    theo tôi thì.....

ngoài những chi tiết mà bác bạch để nói tôi xin góp ý thêm:khi đem chim từ vùng khác về thì ta phải qan sát xem chim sau khi mang về có bị ủ rủ không.Nếu bị thì ta nên lấy ổ tò vò cho vào nước cho chim uống .hoặc không có ổ tò vò thì ta cho đất vào củng được.cách này củng dùng để ngừa chi chim khỏi bị chống nước đó.

bachua thích bài này.
  4. sangdabur

sangdabur Member

Thích đã nhận:
    21
    Sangdabur
    Bạn pha Vitamin B1 100mg/1ml 1 ống vào lọ chim uống là OK
    Nếu bạn kỹ nữa thì pha 1 ống Vitamin B1 như trên + thêm 1 chút bột Trêtracyclin 500mg thấy nước hơi vàng nhạt là OK
    Cho chim uống 1 ngày thay nước sạch vào, chúc bạn có chim khỏe.

5. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    theo mình dc pít thì ccl mới bắt zề rất yếu nên rất cần vitamin B6 , bạn cho B1 làm j ? CHim của chủ topic đã bảo lạ nc' thì sao dám uống nc' fa thuốc trong đó ? Và mình cũng chưa thấy chim lạ nc' bao jo` cả ??? Nc' ở nhà hay nc' sông thì cũng là nc' sạch cả , chim khát nc' thì sẽ tự tìm đến mà uống ... Còn trường hợp chim k uống nc' là do qá trình vận chuyển làm chim qá mệt dẫn đến chim k còn sức để uống nc' và chờ chết hoặc là do chim hoảng dẫn đến tuyệt thực thôi ( cái này chỉ có ở chòe than , chứ ccl thì rất ít gặp ) . Mình hiện giờ toàn nuôi lửa bổi và mình bắt lúc hàng vừa về từ rừng về , cho đến giờ vẫn chưa thấy trường hợp nào do lạ nước cả . 1 chút hỉu biết của mình , có j k đúng mong các pro bỏ qa cho :d

6. sangdabur

sangdabur Member

Thích đã nhận:
    21
    Sangdabur
    Trước đây mình có chơi cu gáy mua của những người bán rong ở Tp.HCM sau khi mua và vận chuyễn về đến nhà ở Đồng Nai (Cách Tp. HCM 100 Km) Khi đem về nhà mình đổ nước ở quê nhà cho chim uống và thấy 10 con đều ỉa phân nước cứt cò đứng rụt đấu ốm dần rối chết, chỉ những con khỏe có thể lướt được nhưng thời gian hồi phục rất lâu.
    Mình có gạn hỏi những người buôn chim nói : "chim này bắt ở miền Tây", do quá trình vận chuyển nên chim đã bị yếu .
    Qua kinh nghiệm xương máu. Khi vận chuyển chim ở nơi khác về là mình cho chim uống tretracyclin 500mg + với Vitamin B1 100mg với hàm lượng như trên thì đều mạnh đủ 10 em không chết 1 em.

chimbochao and yeucaliathia like this.