Làm cách nào cho họa mi ăn thịt bò

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi congminh, 24/4/06.

1. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Trong những bài trước mình thấy có đề cập đến việc những người đi bẩy họa mi và thuần dưỡng họa mi mộc thấy họ có cho họa mi ăn thịt bò nhưng không biết họ cho ăn thịt tươi hay dùng thịt bò xấy khô trộn với cám. Ăn kiểu nào tốt? Có cao thủ nào chỉ cách cho mình với! Cám ơn.

KtsBim thích bài này.
  2. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Chắc chắn là tươi. Thịt tươi mới tốt chứ. tui còn cho mi chiến ăn cả "chim" gà trống. Vậy mới xung chứ. Vì đơn giản theo tui nghỉ thui nhé: luyện ho mi quen với thịt để nó có bản tính hung hăng, say đòn khi xé toạc máu con mi khác. Hơi dã man nhưng thi đấu phải thế.
    Cách cho ăn đơn giản thôi: Thịt bò, lợn ngày đầu băm nhỏ, ít thôi, trộn với cám. Cứ như thế và bớt dần cám đi. Quá đơn giản phải không? 10 ngày chim không ăn cứ tìm tôi hỏi tội.
    Chúc vui và thành công.

KtsBim thích bài này.
  3. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Cám ơn bạn rất nhiều. Mình cũng mới nuôi nên cũng ko biết nên cho tập dợt thế nào. Vừa rồi cho đá với chim người bạn (đá một vài mỏ rồi can ra) nhưng khi về chim của mình đáng lẽ phải sung lên nhưng ko biết tại sao nó lại trở nên nhát và ít hót???? Lúc đá thì vẩn còn sung lắm. Hay là 2 con cắn mỏ nhau nên bị đau mỏ ko hót ko biết??? Mình nuôi có 1 con thôi có cần phải nuôi mái ko? chim mình mua của người bạn nuôi chuyền lên rất dạng.

KtsBim thích bài này.
  4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Ôi bạn vừa mới choi mà đã máu me vậy rồi, để có thể thử đánh được như vậy thì chí ít con HM của bạn cũng phải là HM "Dở" rồi. Hơn nữa nếu HM của bạn bị con HM kia đánh cho sợ quá thì... tèo. bạn nên phủ kín áo lồng mấy bữa thử xem, cố lên nhé.

KtsBim thích bài này.
  5. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Oái, Mi của các bác thê nào thế? Nhà em nuôi cứ cho thịt tươi vào là nó xơi ngay (chắc do ít có mồi tươi khác). Ah, mà có người nói cho Mi ăn thịt Tắc Kè (cả sống cả khô) nữa, không biết có đúng không, tác dụng gì hả các bác?

KtsBim thích bài này.
  6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Tắc kè ngâm rượu còn chả có, lấy đâu ra mà cho mi ăn hả bác.
    Em nghĩ cho ăn cào cào, dế, thịt bò tươi là tốt lắm rồi !!!

KtsBim thích bài này.
  7. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Có bác nào biết cách chế biến bột tôm để trộn với cám cho HM ăn không? còn cách làm bột sò hoặc chỗ mua bộ sò... (mình ở Xì Gòn), mình định bổ sung món này vào cám cho Mi ăn nhưng chưa biết chế biến...

KtsBim thích bài này.
  8. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @ congminh:
    - Cho chim mới bẫy được ăn thịt tươi (thịt bò, thịt lợn,...) là bí quyết của người chuyên bẫy chim. Ngay sau khi bẫy được chim (HM, choè, bách thanh...), trước khi huấn luyện chim vào cám, người ta thường vạch mỏ chim nhồi 1-2 mẩu thịt tươi vào, xịt cho ít nước cho trôi vào bụng chim, vậy là chim có thể sống được 1-2 ngày trong khi đang hoảng loạn chưa muốn ăn gì.
    - Thời bao cấp, chim HM ăn rất tạp: thịt tươi, cua cá, tôm ốc... chim chén hết ! vì hồi đó không phải ai cũng kiếm được dế và châu chấu thường xuyên để ngày nào cũng cho chim ăn, chim buộc phải thích nghi với hoàn cảnh sống mà như vậy. Người dân tộc nuôi chim HM, khi chim mới bẫy được đã luyện cho chim ăn tạp, có khi cả sắn, gạo sống mà bụng dạ chim cũng không sao. Vậy để cho chim ăn thịt tươi sống ta phải cho chim thích nghi dần dần và tốt nhất là ngay từ lúc ban đầu mới nuôi.

KtsBim thích bài này.
  9. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Nói thật tới nay chim mình cũng chưa ăn được thịt bò nửa nhưng nó ăn cám nên cũng ổn. Có điều nếu đá thì ko sung lắm (yếu lực). Mình ko biết nó sao nửa chỉ ăn cám thôi, cào cào , sâu tươi ăn cũng ít. Mình nghĩ chắc chủ nuôi trước cho ăn cám nên những món khác nó ít ăn (vì là chim con nên nó ngu lâu khó đào tạo rồi...hìhì) Cám ơn các bác đã chỉ bảo nhé!

KtsBim thích bài này.
  10. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Bạn tập từ từ cho nó ăn, với thịt bò thì băm nhuyễn ra rồi trộn với cám cho ăn dần (trộn với tỷ lệ thịt bò trong cám ít thôi, khi quen thì hãy tăng dần hoặc để riêng cho nó ăn), nhưng phải kiểm tra hằng ngày coi chừng mốc cám. Cào cào thì nó phải ăn thôi, bạn có thể lấy cóng cám ra và bỏ cóng cào cào vào, khi đói nó sẽ ăn thôi. Nhưng nhớ sau đó lắp lại cóng cám nhé... đừng làm nó bị sốc vì thay đổi thức ăn nhanh quá...

KtsBim thích bài này.
  11. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Tập cho Mi ăn thịt bò.

Theo kinh nghiệm của e thì e hay cho Mi ăn thịt bò vào lúc sáng sớm. Bởi vì e thường cho 1 lượng cám vừa đủ cho con Mi của em ăn trong 1 ngày, đến tối là hết hoặc gần như hết. Sáng hôm sau thì chim tương đối đói, đây là thời điểm thích hợp nhất để tập cho Mi ăn thịt bò nói riêng và tập ăn các thức ăn lạ nói chung. Pác thử nhé. Chúc bác thành công.

KtsBim thích bài này.
  12. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Cách trộn thịt bò tươi với cám mình làm rồi nhưng nó chỉ lựa cám ăn thôi. Còn đúng là khi cho ăn cào cào thì lấy cám ra nó mới chịu ăn. Mình nghỉ hay là cho một ít thịt bò không vào lồng ko cám ko sâu ko cào cào thì nó đói có ăn ko nhỉ? Làm vậy có làm cho nó bị xốc ko? Cách này mình chưa thử vì nếu ko ăn nó sẽ đói rồi trở chứng ko hót nữa thì tiêu tùng.... Mong các Bác cho ý kiến !!!!!

KtsBim thích bài này.
  13. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    hihi, không sợ nó đói đâu bạn ơi, chim chịu đói cũng khá đấy, chỉ có chịu khát là dỡ thôi... bỏ đói cũng là một trong những cách thuần chim bổi để chúng dạn dĩ hơn. Lúc đó, dù thấy người chúng vẫn ăn... tại đói quá mà...

KtsBim and MiChien_QY like this.