làm cách nào để cá lên màu cho đẹp ?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi moitapchoica, 1/4/08.

1. moitapchoica

moitapchoica Member

Thích đã nhận:
    0
    con PLT nhà em đầu thì khỏi chê nhưng sao màu của nó không được đỏ như nhưng con khác ? chữ thì lúc nào mờ mờ, làm sao cho nó lên màu và chữ nó hết mờ vậy mấy bác ? giúp dùm em
    #:-S

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ngoài thức ăn viên như XO, JBL, Viking bạn cho ăn thêm tép mỗi bữa 3-4 con, xem lại độ pH nước, tối thì xài đèn hồng chừng 3-4 giờ là được

3. moitapchoica

moitapchoica Member

Thích đã nhận:
    0
    tép sống hay là tép đông lạnh ? còn vấn đề xài đèn và độ PH thì mình coi rồi tất cảc đều OK , dù sao cung cam ơn bạn !

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Muốn cho cá có màu đẹp thì bạn nên cho ăn JBL ( loại thật ) . Mở đèn từ 5 - 7 giờ một ngày. Ăn thêm tép ( Sống hoặc đông lạnh cũng được ) . Thời gian sau cá bạn sẽ có màu khả quan hơn. Tuy nhiên nếu giống cũ không có màu thì không tiến triển bao nhiêu đâu.

5. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình có em KIM C[FONT='Arial','sans-serif']ƯƠ[/FONT][FONT='Calibri','sans-serif']NG, cũng b[/FONT][FONT='Arial','sans-serif']ị[/FONT] m[FONT='Arial','sans-serif']ờ[/FONT]... các bác t[FONT='Arial','sans-serif']ư[/FONT][FONT='Calibri','sans-serif'] v[/FONT][FONT='Arial','sans-serif']ấ[/FONT]n đèn màu gì đây(H[FONT='Arial','sans-serif']ồ[/FONT]ng hay tr[FONT='Arial','sans-serif']ắ[/FONT]ng) ? thanks All. :)

6. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ủa, sao lỗi font vậy ta, mình muốn hỏi em này là KC, ko biết dùng đèn gì? hồng hay trắng vậy các bác?

7. BinBin2005

BinBin2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Dùng đèn màu hồng đó Bạn ơi!Cá của Bạn đẹp đấy, ráng chăm sóc nhe!

8. moitapchoica

moitapchoica Member

Thích đã nhận:
    0
    con này khá đẹp có tưuơng lai . hehehe rang cham soc em no nhe !

9. dobermann

dobermann Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    KINH NGHIỆM LÊN MÀU
    Hiện có rất nhiều loại thức ăn lên màu cho cá. Chúng ta vẫn có thể mua về cho cá dùng, thế nhưng trước “một rừng” thức ăn, nhiều người e ngại không biết chọn loại nào tốt nhất, và với xu hướng “thích màu tự nhiên vì vĩnh cữu” người chơi cá đang tự học cách lên màu cá theo hướng tự nhiên. Để cá có màu tự nhiên bạn có thể tham khảo những kinh nghiệm sau:
    Lên màu tự nhiên với thức ăn tươi sống (tép, trùng vĩ, cá con)
    Tùy theo độ tuổi của cá, với cá bột (cá con) sau khi nở hai ngày nên cho ăn trứng Artemia. Trứng Artemia có chất lượng tốt, bảo đảm dinh dưỡng cho cá con. Cho ăn trứng là cách ngăn ngừ các ký sinh trùng – mối đe dọa thường xuyên của cá con. Trước khi cho ăn cần ấp cho trứng nở. Cách cho ấp trứng đã được hướng dẫn sau hộp Artemia. Khi một tuần tuổi, cho cá ăn trùng vĩ đông lạnh, được bán tại các cửa hàng chuyên bán cá kiểng. Giá cả trùng vĩ cũng khá mềm, tiết kiệm lại rất sạch và đảm bảo dinh dưỡng.
    Khi cá 1,5 tháng cho cá ăn thức ăn tươi sống như tép, cá con. Tuy nhiên với tép nên tỉa bớt râu để tránh làm rách miệng cá khi cá ăn. Khi cho ăn không nên cho cá ăn quá nhiều vì cá có thể bị sình bụng.
    Lên màu cho cá trưởng thành
    Với cá đã trưởng thành, ta có thể lên màu bằng cách: Chu kì 1 tháng nên thả cá mái vào kè với cá trống, có thể kè bằng cách ngăn kiếng cho trống mái mỗi con 1 ngăn, kè trong vòng 1-2 ngày. Sau đó vớt ra hoặc có thể kè bằng cách trực tiếp thả cá mái vào chung cá trống. Tuy nhiêm với cách kè này chỉ có thể thả cá mái trong vòng 1-2 giờ rồi vớt ra. Với chú cá trống sau khi được gặp gỡ cá mái sẽ tăng kích thích tố trong cơ thể, giúp màu sắc cá đẹp hơn. Khi chọn cá nên chọn cá bố mẹ khỏe, đẹp, màu sắc sáng, không bệnh, trong thời kì sinh sản sung mãn. Sung mãn nhất là thời gian giao mùa từ mùa nắng chuyển sang mùa mưa hoặc ngược lại.
    ST (nuhoangkimcuong)

10. Tocquanbn

Tocquanbn Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo Trannhan90 thì Pác nên cho cá ăn JBL, XO hoặc Vikinh; Mở đèn từ 5 - 7 giờ một ngày. Ăn thêm tép ( Sống hoặc đông lạnh cũng được ) mỗi bữa 3-4 con, xem lại độ pH nước, tối thì dùng đèn hồng chừng 3-4 giờ...Như vậy cá sẽ có mầu khả quan hơn Pác ạ. Chúc Pác thành công!

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu có điều kiện các bạn xài đèn hồng phấn của Jebo khoảng trên 150K ( Hàng xịn ) Máng và bóng đèn luôn ( 6 tấc). Cá nhìn đẹp lắm.

12. duongkhtk

duongkhtk Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bac cho hỏi ti nhé

Tôi nuôi 2 chu La hán 1 to bằng 4ngón, 1 bằng 3 ngón. Do sơ xuất tấm chăn bị đổ the là hai chu đánh nhau con to không vấn đề gi nhưng con nhỏ bị cá to đớp cho nhình ca tróc hết vẩy và châu. Các bác cho minh hỏi ca co lanh đựoc không? vẩy, châu có lên ại như cũ được không ? Co cần chữa thuốc nhu thế nào..... Các bác nao biết xin chỉ dùm vơi, nhì cá mà sót ...

13. duongkhtk

duongkhtk Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bac cho hỏi ti nhé

Tôi nuôi 2 chu La hán 1 to bằng 4ngón, 1 bằng 3 ngón. Do sơ xuất tấm chăn bị đổ the là hai chu đánh nhau con to không vấn đề gi nhưng con nhỏ bị cá to đớp cho nhình ca tróc hết vẩy và châu. Các bác cho minh hỏi ca co lanh đựoc không? vẩy, châu có lên ại như cũ được không ? Co cần chữa thuốc nhu thế nào..... Các bác nao biết xin chỉ dùm vơi, nhì cá mà sót ...

14. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Cho em hỏi tý, nuôi mình nuôi cá La Hán phải để đèn cá mới lên màu à :(?

15. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Mình nuôi cá được hai tháng rồi chưa có đèn , nhưng vẫn thấy cá mình màu ok lắm, mình nghĩ theo di truyền thì hơn

16. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hú bác, em cug? đang rất là nhức đầu bé kcplt nhà em nè, đầu cổ thì ngon lắm mà sao màu mè chán lắm cơ...bác mở topic này là gải đúng chỗ ngứa của em rùi...ma` em nghỉ kcplt chỉ dc cái đầu thế thôi ah, có chăm lắm thì màu cug? ko thể = nhug? loai. mới hiện h` dc đâu...ma` có bán thc' kich' mau` đó bác ơi...bửa nào em tji1 nghiệm rùi có kết wa? sẽ báo bác sau nha...

17. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình kg thích sách vở một cách máy móc ! muôn lên màu ra thẳng cao quí mua 1 gói nhỏ thuốc lên màu về pha trộn với thức ăn tự chế là lên màu nhanh thôi ! về công thức thì kg nói trên này được ! quan trọng là kg làm hư cá !