Làm cách nào để cá rồng ăn thức ăn viên .

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi chaugia1969, 22/2/08.

1. chaugia1969

chaugia1969 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới được tặng 1 chú thanh long , nhưng chú ta toàn ăn thức ăn tươi , không chịu ăn thức ăn viên như cá lahán . Mình thì rất bận , không có thời gian lo thức ăn tươi hàng ngày cho chú . Bác nào có kinh nghiệm cho cá rồng ăn thức ăn viên xin chỉ giáo .

2. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cái này thì chắc chỉ có cách là cho em nó nhịn ăn vài ngày thôi bác à . lần trước em có nuôi 1 chú ngân long cũng vậy . vài ngày bận việc không cho chú nó ăn được thế là mấy ngày sau về nhà em thả mấy viên thức ăn khô vào chú nó ăn bình thường chắc tại nó đói quá , cứ như vậy khi nào không có mồi là em cho nó ăn thức ăn khô , dần dần nó quen bác à . nhưng theo em nghĩ thì cá rồng ăn thức ăn khô vậy thì sẽ không đảm bảo cho sự phát triển của nó đâu . bác nên cân nhắc kỹ nha . tốt nhất là cho em nó ăn kết hợp cả 2 loại . khi nào rảnh thì bác nên mua mồi về cho nó ăn khi bận thì cho ăn thức ăn khô . nếu bận quá thì bác mua thêm 1 cái bể nhỏ rồi mua hẳn 1 cân cá mồi về khi nào thích thì cho ăn .

3. hoanglan

hoanglan Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ cho nó nhịn ăn thử vài ngày xem, khi đói thì nó sẽ ăn thôi và rồi cho nó ăn từ từ cho quen dần

4. chaugia1969

chaugia1969 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ông Bác mình ở bên Mỹ có nuôi 1 chú Huyết long , chỉ toàn cho ăn thức ăn viên ( bên đó không kiếm ra thức ăn tươi ) nhưng chú vẫn phát triển rất tốt .

5. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Đó cũng là do thức ăn khô nếu mua đúng loại thì vẫn đảm bảo chất dinh dưỡng cho cá mà . Tuy nhiên chắc nó cũng không thể bằng thức ăn tự nhiên đâu bác .

6. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chắc thanh long bác còn nhỏ, bác đừng bắt em nohịn mà tội nghiệp và em nóẽ chậm lớn lắm, bác cứ ra chõ bán cá mua 10000 đồng tép về rồi nhặt sạch sẽ râu và vỏ ra, rồi bỏ vào tủ đá (ngn đá tủ lạnh đó bác), sau đó hằng ngày lấy cho em nó ăn th6i bác àh, khi cho ăn rửa so qua nước cho tan hết đá, bác nhớ đưg để tép dính cục vào nhau nha vì như vậy khi ra cho ăn sẽ lâu rã đá lắm

7. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    nói chung bác nên dành thời gian cho em nó ăn đàng hoàng 1 chút . có thời gian bác ngồi nhìn nó ăn hay lắm đó .

8. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình bạn nên cho cá ăn 2 ngày 1 lần, ghé tiệm Hồng Anh trên đường Nguyễn Đình Chiểu đó, mua sâu hoặc dế cho ăn no 100% luôn. như vậy cũng ko mất thời gian. Mình cũng như bạn đi làm đi nhậu suốt ngày, cứ 2 ngày mình mua cho ăn 1 lần như vậy, đôi khi ờ nhà bắt được thằn lằn, gián... thảy vô nó xơi tuốt, cá vẫn mượt mà khoan thai như thường, chút bạn phối hợp giờ như ý :devil:

bineva thích bài này.
  9. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    nói chung các cách trên đều được . chúc bác sớm lựa chọn được phương pháp phù hợp !!!