Làm cám khuyên có nên cho thêm sâu quy khô ?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi bird.bluesky, 29/1/08.

1. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    không bít ý kiến ae thế nào nhưng em thấy làm cám khuyên cho sâu quy khô thì chim chơi căng lửa hơn đấu tốt hơn sao không thấy ai nói về sâu quy khô trong các công thức làm cám cả.....
    Không biết đường nào mà lần.....

2. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cho tắc kè, thịt chó, trứng vịt lộn còn mạnh hơn sâu qui nhiều bạn à he..

3. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    tuyệt đối là ko nên và ko bao giờ dùng tới vì chơi K ko ai sử dụng đến sâu hay sâu khô vì nó sẽ làm chim khàn giọng,xám lông,xù lông, ko líu luôn nữa là khác.....

4. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    ặc! Anh em ở đây chơi khuyên theo như mình biết ko ai là ko cho K ăn sâu cả.thế nên những tác hại đó bạn đưa ra xem chừng ko có cơ sở, ko đúng với thực tế :).

5. Cánh trắng

Cánh trắng New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehehe, hai vùng miền, hai vùng khí hậu khác nhau nên cách nuôi cũng khác nhau thì có gì lạ đâu! Ngoài Bắc trời lạnh nên cho khuyên ăn sâu có lẽ sẽ không có vấn đề gì lớn, giúp làm tăng sức đề kháng của chú khuyên. Trong Nam nắng nóng quanh năm, mùa nào cũng có cào cào nên cho ăn mồi bằng cào cào là chính, không sử dụng sâu vì quá nóng, "ăn sâu chim khàn giọng,xám lông,xù lông..." hoàn toàn có khả năng xảy ra với thời tiết trong Nam. Có vậy thôi, các bạn đọc bài để ý một chút sẽ nhận ra cách nuôi của mỗi vùng, miền.

6. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    đồng ý với bác cánh trắng hehehehe chì có sài gòn mới hiểu.................hihihi

7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    tưởng nuademvangem thế nào chứ, nuôi k vần cần có mồi tươi, sâu hoặc dế là hai loại khuyên thích nhất, tôi thấy mọi người cho ăn chẳng thấy con nào khàn giọng cả. khàn giọng thì người ta bán sâu cho ma ah. chán chẳng buồn chết. nhiều người vẫn cho sâu khô vào cám để kích thích có mùi thơm cho khuyên ăn, có người dùng cám làm cho cả trứng vịt lộn cho chim căng hơn, hơi cầu kì nhưng chơi sâu thì nên biết một ít.

8. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    túy bác bác muốn nghĩ sao là quyền của bác em chỉ đưa ra nhận xét thôi xin bác đừng có mà dùng mấy cái từ (tưởng gì) dùm em,nó như là khi dễ em nói lại 1 lần nữa đây là nhưng kinh nghiệm của em ở Sài gòn còn HN em ko biết nên bác đừng nói vậy người chơi chim ko cần dùng lời nói em noi vậy thui mong bác hiểu (làm ơn đọc bài giải thĩ của cánh trắng dùm cái) con nếu bác cho là em sai ok em chấp nhận....vậy thì Sài gòn ai chơi cũng sai hết...hixhix

9. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    còn về việc bán sâu và sâu khô đó là để dùng cho con than, lửa,đất...vì bản tính của mấy con này là phải nóng nó mới hót nên dùng sâu và sâu khô để tăng thêm độ nóng cho bột chim sẽ dễ hót hơn còn K vốn là chim thích mát nên sử dụng thức ăn như chim lớn chim sẽ nóng và khàn giọng khó líu và có thể tự cắn lông................

10. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình ( mình ở HN ) cho thêm sâu khô vào cám không những tốt mà còn là rất tốt . Trừ mùa thay lông ra mùa nào mĩnh cũng cho sâu khô vào cám cả . Và mình thấy mấy con ở nhà líu khá tốt (không bị khàn ). Tuy nhiên phải nhấn mạnh 1 điều với anh em là mình thấy khuyên ăn cào cào kết quả rất tốt . chim căng rất nhanh + sắc lông rất đep (xanh rì +vàng tươi -->ra màu khuyên nhà em ) thật lòng mình nghĩ chim khuyên mà ăn cào cào non (quê mình gọi là châu chấu ) là số 1

11. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    em có cho em là thầy đâu thế thì khuyên trắng mơ đem chim vào Nam thi với em chơi em noi chiện đàng hoàng vậy thôi có vô lễ với ai đâu mà cũng chả nhận mình là thầy bác nhận dùm em cảm ơn nhé chơi chim cũng lâu giờ có đệ tử cũng vui kakakaka

12. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    (em nghĩ thời tiết ảnh hường đến rất nhiều việc chim có căng lửa hay không . Rõ ràng mấy hôm rồi trời quá lạnh . Con chim có lửa căng đến mấy cũng không thể líu nhiều như những ngày nắng . Thời tiết ở TP HCM tuy thay đổi nhưng cũng không thể có sự chênh lệch nhiệt độ và độ ẩm như ở HN . Và vì thế tùy từng vùng có những kinh nghiệm khác nhau .) đúng vậy và bài viết của em củng đã ghi là theo suy nghĩ của em nên chỉ là bình luận làm ji mà phang ghê thế.....................

13. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    các bác ở hai đầu đất nước có hai miền khí hậu trái ngược nhau còn em ở giữa khí hậu thay đổi hoài trời nắng thì cho ăn sâu thì nghe không ổn. Nhưng trời lạnh như mấy bữa nay không cho sâu khô vào cám chắc không xong quá....Mà cho chim ăn sâu khô không biết có làm cho bộ lông của chim bị xấu không nữa....

14. Hoacucquy

Hoacucquy Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo cach lam cua Toi,ngoai cac thanh phan cam dau xanh, trung, lac, banh dau xanh thoi, con co sau kho nua. 3 lang cam, Toi dung 1/2 goi sau kho ( goi 5000đ). Chuc ban thanh cong