làm cầu chim đậu bằng gổ Huê, Hoàng Đàn, Sưa Bắc Bộ

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi chim_duc_ninh, 23/8/07.

1. chim_duc_ninh

chim_duc_ninh Member

Thích đã nhận:
    32
    vừa rồi có một bài viết của mi chọi qb viết về cầu cho chim đậu bằng gổ Huê. tôi viết tiếp cho rỏ hơn, vì gổ Huê là tiếng của Miền Trung, còn Miền Nam giọi là Hoàng Đàn, Miền Bắc gọi Sưa Bắc Bộ tên ở sách gọi là Trắc thối. gổ đó rất thơm vân đẹp, giá của nó rất là cao. Gổ xấu nhất là 1ký 150 ngàn đồng, còn gổ đẹp 1ký là 3 triệu đến 5 triệu. Nếu ai có gổ đó chạm hoặc tiện làm giống cầu của Trung Quốc thì tuyệt vời, Mình làm nghề Kiểm Lâm nên cũng có kiếm về một ít phát cho mổi người một cái làm cầu cho chim đậu hay lắm, có tác dụng làm cho Kiến và Muỗi không dám đến gần. Nếu ai mà đến Quảng Bình công tác thì mình có thể tặng làm kỷ niệm, liên lạc với mình Trần Minh Giáp số đt 0915272315.

thanhtronghp thích bài này.
  2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Này này các bác.Không nghe chuyện mấy ông ngoài HN này chặt vài cây sưa về bán mà bị khởi tố rùi đấy.Loại này có trong sách đỏ hạng A1 đấy.Em không dám chơi kiểu này đâu.Bóc lịch vì lấy gỗ quý về làm cầu đậu cho chim thì toi:p

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bán thì chết chắc rồi, còn tặng chắc không sao anh chim_duc_ninh nhỉ

4. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    ảnh làm bên đó chắc là rất rõ về giá trị của từng loại gổ. theo em đc biết giá gỗ sưa bây giờ là 1 tỷ 1 tấn. loại này tính tấn. còn huỳnh đàn thì 1 tỷ 3 1 khối. mấy bác chọn loại nào????? à ko biết cái gỗ hoàng đàng mà bác kia nói phải gỗ huỳnh đàn mà em nói ko nhểy? có gì ko đúng mấy bác cho em xin lỗi nha ???!!!!

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào các bác!

Hình như gỗ Sưa này có tác dụng trừ tà khí và phòng được một số bệnh cho cả con người nữa phải không bác?! Kể mà có một chút gỗ này làm cầu cho chú chim cưng của mình thì kể cũng tốt lắm đấy các bác nhỉ! Chẹp...chẹp!~X( :D

6. chim_duc_ninh

chim_duc_ninh Member

Thích đã nhận:
    32
    Gổ Sưa Bắc bộ và gổ Huỳnh Đàn làm cầu chim đậu

Mình làm bên nghành này mình biết giá của gổ này, chỉ có gổ đẹp là đắt thôi chứ còn gổ làm cầu chim thì rẻ mà. gổ Huê là ở Quảng Bình, còn ở ngoài Bắc gọi là gổ Sưa, còn trong Nam thì gọi là Huỳnh Đàn hay là Hoàng Đàn. Giá gổ này đắt lắm đó là giá gổ Huê mặt thôi, còn gổ nhỏ thì chỉ có 70ngàn hay 100ngàn một kg thôi. Các bạn cần thì mình cung cấp để làm kỷ niệm.

7. chim_duc_ninh

chim_duc_ninh Member

Thích đã nhận:
    32
    Gổ Sưa Bắc bộ và gổ Huỳnh Đàn làm cầu chim đậu

Mình làm bên nghành này mình biết giá của gổ này, chỉ có gổ đẹp là đắt thôi chứ còn gổ làm cầu chim thì rẻ mà. gổ Huê là ở Quảng Bình, còn ở ngoài Bắc gọi là gổ Sưa, còn trong Nam thì gọi là Huỳnh Đàn hay là Hoàng Đàn. Giá gổ này đắt lắm đó là giá gổ Huê mặt thôi, còn gổ nhỏ thì chỉ có 70ngàn hay 100ngàn một kg thôi. Các bạn cần thì mình cung cấp để làm kỷ niệm.

8. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Anh Giáp ơi, vậy em đặt trước 1 nhánh cho chú Mi nhà em nhe :) , nhưng mà e ở xa quá không biết có dịp ra ngoài Quảng Bình để nhận không nửa :).

9. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Hì hì quả này bác Giáp chuẩn bị cầu đậu để tặng thì sạt nghiệp như chơi:laughing: Bác xem danh sách thành viên cảm ơn bác thì rõ, mỗi 1 cảm ơn tương đương với 1 cầu đậu đấy bác à:D Em nói thầm với bác khi nào bác có dịp ra Hà Nội nhớ mang ra 1 ít cầu đậu bằng gỗ huê là quà cho anh em ABV Hà nội nhé - bù lại sẽ tiếp đón bác chu đáo được không :D Chắc là 1 năm bác phải ra cục Kiểm lâm họp vài lần chứ nhỉ, nếu ra bác nhớ thông báo để chuẩn bị tiếp bác chu đáo nhé:D Bác nào ở Hà Nội đã nhấn nút cám ơn bác Giáp nhất trí với ý kiến của em thì lại nhấn vào nút cảm ơn em đi nhé :laughing:

10. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    He..he... cái bác Giáp này mình ra Quảng Bình khai trương AVB Quảng Bình mà chẳng chịu tặng mình 1 khúc lũa về bỏ hồ....Bi giờ lại cho làm cần chim đậu à. Hôm bữa bác không nói sớm em xách về 1 ít cho bít với người ta hi hi hi :D:D
    Hôm nào bác vào Đà Nẵng mang tặng em 1 khúc lũa Huê hay Huỳnh đàn bé bé để làm kỷ niệm AVB Quảng Bình nhá.
    Thanks bác nhiều nhiều ! :)

11. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Gỗ sưa có thật là chống kiến , gián muỗi ... không vậy. Ngay chỗ công ty mình cũng có 1 cây gỗ sưa mà lâu nay mình không biết công dụng của nó. Néu thật là chống kiến được thì mai phải hạ mấy cành nhỏ làm cầu mới được

12. __Nick__

Thích đã nhận:
    78
    hahaha bác này chuẩn bị có ý đồ rồi đây. kêu công an mau anh em ơi :D:D ( đùa thui bác nhé :p)

13. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    lấy cây xá xị đẽo thành cầu chim được ko mấy sư huynh !!! khe khe

Last edited: 28/8/07
  14. __Nick__

Thích đã nhận:
    78
    em lây` cây cũi khô đẽo đẹp đẹp tí cũng thành cái cầu. cầu kì làm gì cho mệt sức hahaha:D:D

15. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Tin mới..Tin mới đê!
    Kính thưa bà con cô bác.Theo 1 nguồn tin mới nhận đc thì hiện tại trong vườn Bách thảo (tọa trên đường Hoàng Hoa Thám)Hà Nội hiện nay còn có đến 40 cây gỗ Sưa:D ngoài ra còn rất nhiều loại gỗ quý hiếm khác nữa như giáng hương ấn,gõ đỏ,gụ mật,muồng xanh..(thực ra la em chẳng biết nó là loại gì):p
    Các anh em chơi chim trong Nam ngoài Bắc có nhu cầu chặt cành về làm cầu đậu cho mấy chú chim cưng của mình thì yêu cầu đăng ký tham gia tại topic này.Chúng ta sẽ tinh toán lên kế hoạch đột nhập cưa cành chặt gốc mang về dùng không hết thì..bán:)
    Mọi thông tin trên đây yêu cầu không phổ biến rộng rãi vì lý do an ninh.Xin cám ơn các bạn:D

16. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    bác nào cho cái hình cây gỗ Huỳnh đàn hay gì đó mà từ tà tránh kiến gián gì đó dùm em cái.. nếu được chỉ ở HCM chỗ nào có nữa hén.. em canh me bẻ vài cành nhỏ về làm cầu cho chim.. kekeke...
    em xin cái hình thiệt áh.. bác nào up dùm nghen.

17. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
  18. nhatle_csc

nhatle_csc Member

Thích đã nhận:
    30
    trời ơi bà con đừng nghe chim_duc _ninh nói xạo đó tôi ở gần nhà y mà có đươc que nào đâu
    gổ đó đắt lắm có đâu mà cho

19. missoai

missoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời sao các bác k ra Bồ Hồ mà nhặt.nó vẫn rụng mấy cành nhỏ khi có gió to đấy, việc gì mà phải đi chặt.
    mà các bác k thấy cây đó có mùi hơi lạ sao.chim mà gửi dễ tắc mũi lắm.

20. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    hôm vừa rồi vào bách thảo em nhòm mấy cây sưa xem có gì đặc biệt ko?thì thấy cũng có nhiều ánh mắt nhìn em.chết thật.he he.cũng mai là đi với em út nên chẳng ai nói gì.ngồi tâm sự dưới gốc cây mà ước khuân cả gốc lẫn rễ về nhà dù cây này nó mới lớn...hem hem.