Làm chân đèn từ ống nước.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi fahsailam, 27/10/05.

1. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257

Đơn giản ,đẹp và tiết kiệm .

2. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Bạn fahsailam có nhiều ý tưởng hay quá. Bác dùng bóng 40cm hay bóng 60 cm vậy ? Có phải đây là loại bóng nhỏ bằng ngón tay không vậy bác ? Tuy nhiên dùng đèn này thì nên dùng bóng loại nào ? vì loại đèn này rất nhiều loại bóng. Ngoài ra ở bóng này hai đầu đều có giắc cắm điện, do đó ta có thể nối đường điện một cách đơn giản và gọn hơn.

3. crazhzone

crazhzone New Member

Thích đã nhận:
    290
    nhìn ô gạch thì đoán loại này là đèn 6 tấc , còn cụ thể thế nào thì đợi bác fahsailam cho thêm hướng dẫn
    mấy bài viết củaundefined bác có tình ứng dụng cao , thự tiễn và sinh động nữaundefined
    hi hi hi, chắc xin làm đệ tử bác quá :p

4. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    To bạn Khuyenmo : Loại bóng trong hình là bóng 60 cm loại bóng lớn không phải bóng bằng ngón tay.

Còn câu hỏi này " Tuy nhiên dùng đèn này thì nên dùng bóng loại nào ?" thì cũng dùng bóng bình thường thôi(bóng t 8) nhưng bạn muốn dùng trong mục đích gì? Nếu trồng cây trong hồ 60 cm bạn có thể dùng Phillips 865 18 watt nhiệt độ sáng 62.000 k 2 bóng(bóng 10.000 đ) và bóng Jebo 18 watt nhiệt độ sáng 10.000 k(30.000 đ không nhớ chính xác) cũng đủ rồi.

5. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Vậy đây là bóng đèn theo kích thước thông thường rôi. Hiện nay ngoài thị trường có loại bóng nhỏ bằng ngón tay, với nhiều loại ánh sáng khác nhau. Dùng chấn lưu điện tử nhỏ và rất gọn, có nhiều loại kích thước dài.

6. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Bạn nói rất chính xác về loại bóng đèn nhỏ gọn bằng ngón tay đang có mặt trên thi trường những bạn có biết không ? trồng cây thủy sinh Ánh sáng rất quan trọng và mấy bóng nhỏ gọn mà bạn đề cặp đến không có chỉ số nhiệt độ sáng(trừ trường hợp mình có máy đo nhiệt độ ánh sáng mình sẽ không cần thông tin từ NSX ) vậy mình cũng đành sài bóng t8 của Phillips(nhiệt độ sáng 6.200 k)và JEBO (nhiệt độ sáng 10.000 k)b-(

7. fahsailam

Thích đã nhận:
    257

Hôm nay lụt lội trên mạng để kiếm thêm hình ảnh làm chân đèn từ ống nước gửi đến các bạn. Hồ 60 cm. thì nên sài ống 1/2 inch còn hồ 1.20-1.50 sài ống 1 inch.

Hồ này 1.50 và trong hình mình sẽ thấy người ta để bóng đèn cho nó so le để bảo đảm độ sáng sẽ chiếu đều xuống hồ.

8. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Bác nào post lại mấy cái hình ở trang này cho em tham khảo với, máy em chả nhìn thấy gì cả ? (hoặc gửi vào hòm thư cho em)

9. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Các bác nào muốn xài đèn tự chế khoái chí nhé: Dễ làm, Dễ kiếm và Dễ xài mà hiệu quả thì đâu thua kém hàng hiệu.
    Tuy nhiên bạn nào sử dụng bóng 1,2m hoặc treo quá nhiều đèn thì lưu í độ võng của ống nhé.
    Các bạn có thể khắc phục bằng cách:
    - thay những ống nhựa dọc bằng ống tole mỏng/ gỗ cùng đường kính
    - làm bằng ống nhựa đường kính to hơn
    - luồn trong ống 1 đoạn sắt/ gỗ
    ---

10. thangnguyenpv

thangnguyenpv New Member

Thích đã nhận:
    27
    Chân đèn từ ống nước này mình gác lên bể bằng cách nào hả bác? Vì e nghĩ nếu hồ k0 có kiềng thi e rằng phải "chế" lại một chút ^_*

11. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Em nhìn thấy rồi, đúng là sáng tạo thật.
    Bác ơi cái bóng này có phải bóng huỳnh quang mà gia đình hay dùng để thắp sáng ko?
    Hay 1 loại bóng dùng riêng cho hồ thủy sinh ?
    Mặt trên mình dùng gì để nó phản a/s xuống bể nền (nhìn như 1 tấm tôn thì phải) ?
    (em mới vào nghề, hỏi hơi lung tung, các bác thông cảm nhé)