Làm chuồng chim trên sân thượng

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi duongtm, 12/9/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thưa với các bác là em đang có hứng thú làm chuồng chim trên sân thượng.

Qua tham khảo trên diễn đàn về chủ đề này, em định làm chuồng dài 1m * rộng 1m * cao 1.7m vì chỗ em định đặt cũng nhỏ thôi. Với lại, em không có tham vọng nuôi được chích chòe đẻ nên em chỉ định nuôi các loại finch thôi. Với Sắc nhật, Ngũ sắc mỗi loại 2 đôi, kích thước như thế liệu có ổn không ạ??? Vật liệu em định dùng là inox 2mm, các nan cách nhau 10mm cho nó sáng sủa và đỡ bị rỉ sét

Với lại, các bác cho em xem mấy cái hình của tổ chim loại này với, em chưa hình dung được phải làm ổ của nó thế nào.

Cho ý kiến giúp em ạ

2. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Các bác ngó giúp em cái, nhất là về kích thước và cái ổ đẻ ạ.

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Thực ra nếu có thể tăng chiều dài của chuồng lên thì quá tốt, diện tích như vậy thì cũng ổn chỉ có điều với thời tiết phía Bắc bạn nên tính toán trước việc che chắn cho chim mùa mưa bão và mùa đông, đây là hai tác nhân ảnh hưởng đến hiệu quả sinh sản của chim đó, vị trí chuồng nếu có ánh nắng sáng (cửa chuồng hướng phía Đông) là tốt nhất, xung quanh có thể kê vài chậu cây cảnh vừa hạn chế mưa gió vừa giúp chim ổn định hơn.
    Về ổ đẻ, căn cứ vào số lượng chim nuôi, bạn nên để dư ra vài ổ để chim tự lựa chọn, ví dụ nuôi 4 cặp ta có thể để 6 - 7 ổ đẻ, các loại ổ dưới đây bạn có thể để mỗi loại vài ổ, các ổ đẻ treo cao gần nóc chuồng, không treo quá gần hoặc đối diện nhau, nuôi chung nhiều loại cùng chuồng sẽ xảy ra tình trạng chim khác loại hay tò mò chui vào ổ chim đang đẻ, ấp và thường dẫn đến việc hư ổ trứng (kinh nghiệm thực tế của mình).

Tổ dạng hộp cho bạc má (xin phép dùng hình ảnh của bạn GC)

Tổ dạng mở (xin phép dùng hình ảnh của bạn Tangtrung 2005)

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cám ơn bác, giờ thì em đã hiểu thuốc Fugaca diệt trừ giun thế nào rồi ạ :laughing:

Project làm xong chắc cũng đến mùa đông, không thả chim vào được các bác nhỉ. Nhất là cái bọn sắc với ngũ sắc, nhìn bé nhỏ quá

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Aviary design:

Finch box for aviary:

Outdoor aviary with bird house (sleeping house):

Other type of box for Finch:

An aviary for finch in the garden:

Last edited: 10/11/07
  6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Kích thước ổ đẻ cho finch thông thường cần đạt từ 10-12cm mỗi chiều nếu là ổ bằng gỗ, hoặc 15-18cm đường kính chỗ nở rộng nhất (nếu là ổ đan tròn).

Với một số loại finch lớn như Bạc má (Java sparow), Áo già (Munia) thì con số trên được tăng thêm mỗi cạnh từ 3-5cm.

Trong outdoor aviary nên lựa chọn loại ổ gỗ vì dễ vệ sinh và chịu đựng tác động mưa gió tốt nhất, đồng thời cũng khá kín đáo phù hợp với chim nuôi thả.

Lưu í: ổ đẻ nên để cao và để ngang nhau vì nếu có ổ cao, ổ thấp thì chim cũng sẽ chỉ chọn ổ cao và có thể đánh nhau để tranh giành ổ.

7. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ôi mèn ơi ... máy cái aviary chỉ có nc ngoài thường nó có sân rộng mới làm đc :D ... TP mình đất chật ng đông !!!!

8. sol_jack

sol_jack Member

Thích đã nhận:
    0
    trời!!! nhìn thèm wá!!! chắc phải mơ thuiI-|

9. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cách làm chuồng chim như thế này quả là hay, đem lại cho chim cảm giác gần gũi với thiên nhiên. Mình nghĩ làm thế này cũng không phải quá khó đối với những người sống ở tp nơi mà đất để ở còn ít hơn đất để nuôi chim. Diện tích nhỏ thì làm chuồng chim nhỏ, thu hẹp lại 1 chút là OK. Mình nghĩ chỉ cần bề ngang 1m, dài 2m và cao khoảng 1,5m là đủ nuôi vài chú chim. Với diện tích như thế cũng còn tốt hơn nhiều so với để chim trong lồng.