Làm giò bẫy Cu có đầy đủ hình ảnh và hướng dẫn

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi hoquangtrung, 14/10/11.

1. hoquangtrung

hoquangtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    zô đọc trong diễn đàn thấy có nhiều người hỏi và bày nhưng mình thấy vẫn còn có 1 số người thắc mắc về vấn đề làm giò bẫy, sau đây mình xin giới thiệu cách làm giò 1 cách ngắn gọn dễ hiểu cho ace được rõ
    - chuẩn bị 1 cái khoan mini loại nhỏ để xe dây cáp, nếu ko có thì xe tay cũng được nhưng hơi lâu
    - kìm bấm để kẹp cáp khi xe cáp
    - rồi còn một số cái nữa khi bày sẽ nói tiếp
    thô zô công việc
    đầu tiên phải có cáp để xe, mình thường lấy dây ga của xe máy dây vừa nhỏ vừa bền vừa dẻo lấy 1 sợi dài cỡ 28 cm gấp đôi lại để xe, mình sẽ chỉ cho các bạn cách xe bằng khoan, bạn lấy khoan và làm 1 cái đầu móc vào cáp để xe, đầu móc càng nhỏ càng tốt nhưng làm sao để khi xe xong thì có thể xỏ dây dù qua là ok
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

hình là như zậy
    khi mình xe thì sẽ như zầy

[​IMG][/URL][/IMG]

khi mình xe lại sẽ được như zầy

[​IMG][/URL][/IMG]

xong là sẽ được 1 đống như zầy cũng khá lâu à nha

[​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    khi đã xe được như zậy ta bắt đầu làm chân giò
    mình thì mình làm bằng nhôm vì nhôm mềm dễ đát mỏng nhưng nhược điểm dễ gãy khi mình gấp khúc , làm kẽm thì bền nhưng cứng khó dát mỏng mỗi người mỗi kiểu làm, làm nhôm thì mình phải sơn lên cho chim nó khỏi thấy màu trắng
    bắt đầu làm :
    cắt nhôm thành từng đoạn 6cm rồi đập mỏng 1 đầu ra khoan lỗ bẻ gấp khúc rồi khoan như vầy ( nhôm mình lấy là nhôm 2.5 ly)
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    khoan lỗ qua chỗ đập bẹp là để xỏ dây cáp mới xe qua định vị lại ko cho cáp xê dịch
    mình bắt đầu cột cáp mới xe qua chân dò bẫy và cột lại như hình bên trên
    [URL=http://me.zing.vn/apps/photo?
    params=/dt/yeuladaukho120119cat/apps/photo/album/photo-detail/id/1272321996][IMG]http://d.f7.photo.zdn.vn/upload/original/2011/10/14/6/29/13185485461910648712_574_0.jpg[/URL][/IMG]
    khi đã làm xong bộ sường của dò bẫy thì ta bắt đầu lấy dây dù cột zô
    dù mình xài là loại dù siêu bền dù này cỡ 80-90k 1 cuộn 50 m loại sợi nhỏ mình ko nhớ là sợi số mấy nữa bạn ra tiệm bán đồ câu cá có đó khi mua về thì phải ngâm xà bông vò dây đi cho nó hết lớp sơn bên ngoài dây thì dây mới mịn chứ ko là dây nó cứng lắm
    dây nó tương tự như zầy nè
    [​IMG][/URL][/IMG]
    có dây thì mình cột zô dò như zầy :)
    [​IMG][/URL][/IMG]
    khi cột được như zậy thì bắt đầu mình làm khoen như zầy
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    khoen làm bằng dây đồng uốn tròn lại rồi hàn chì lại chỗ nối cho chắc :)
    khi có khoen thì mình cột dây ở dò zô khoen thế là xong :)
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    khi làm được rồi thì mình nôi các dò lại thành 1 bộ hì đơn giản nhỉ ace

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:19 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:18 AM ----------

có bẫy mà ko có chim để đi bẫy :( .......................................................................

2. spotted dove

spotted dove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Bác cho hỏi là dây siết chân bổi Bác đánh đôi lại hay là dây đơn? nếu muốn đánh dây đôi thì đánh như thế nào để dây lúc nào cũng xoắn vào nhau, kg nhả ra!

HÀ KIỀU, PHIOMON and hungvcb like this.
  3. acabety

acabety Active Member

Thích đã nhận:
    50
    Ban ak minh phai danh doi chu?moi chac?nhung ban phai moi cong chi ra nhui soi rui xe chung lai sau khi ban da cot vao dau cong cap?ma toi khuyen ban nen tim mua loai day cap câu cá biển ?loại này giông như la day thang xe vậy do?nó co lơp xỏ nhựa bọc lại?mua về gỡ ra tung cong rồi hả xe?khuyến khich xe 2 cọng gấp đôi thành 4 cọng rui xe nha Vừa dẹp vừa bền

hungvcb thích bài này.
  4. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    CÁm ơn bác đã chia sẻ cách làm giò rất tỉ mỉ. bác ơi sao em làm thử bằng dây thắng xe máy thấy cứng và thô quá, cái đó chắc chỉ đánh bìm bịp thôi chứ không đánh cu được

hungvcb thích bài này.
  5. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    bạn lấy dây ga của xe honda á dây ga rất bền, nhỏ và dai nữa lấy dây thắng to lắm bạn nè lấy dây ga thì xe lại còn dây thắng thì bạn có thể làm 1 sợi ko cần xe có j mai mình sẽ chụp vài tấm lên cho bạn tham khảo nè

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:27 PM ----------

bạn lấy sợi dây xoắn theo 1 chiều một đầu xoắn 1 đầu giữ nguyên trạng thái ban đầu bạn xoắn cỡ vài chục vòng rồi gấp đôi sợi dây lại là tự nhiên 2 sợi sẽ xoắn vào nhau :) nhưng làm sợi 1 cho đỡ thô bạn à dây dù siêu bền mà mình chụp dây đó chịu được sức kéo 120 lbs gần với sức kéo 54kg ko sợ đứt đâu bạn

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:31 PM ----------

nói thật với ace mình chỉ biết làm giò thôi chứ chưa từng 1 lần đi bẫy :( thấy giò bẫy cu của người ta hay hay mình về nhà tự làm để treo cho hay thôi chứ ko có chim mà đi bẫy :( hu hu

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:56 PM ----------

bạn ơi bạn có thể chụp ảnh sợi cáp câu cá biển lên cho mình xem với được ko nè

hungvcb, hong sam, hcongthuc and 5 others like this.
  6. spotted dove

Thích đã nhận:
    266
    cọng cáp bạn lấy từ dây ga xe gắn máy tuy nhỏ nhưng chim bổi sẽ phát hlện được. Bộ giò tiền giang họ lấy dây cáp chỉ bằng khoảng 1/4 dây cáp bạn sử dụng, kg biết họ lấy cáp đó từ đâu nữa, xong họ đánh đôi lại nên rất mảnh, còn dây siết chân bổi (dây cột với khoen đồng) họ sử dụng dây cũng rất nhỏ khi đánh đôi lại cũng tương đương như cọng dây cáp đánh đôi ở trên thôi, dây bạn sử dụng loại 120 lbs là hơi lớn, loài chim nhất là chim cu gáy rất khôn, rất khó bắt được nó. vài lời trao đổi cùng bạn.

hungvcb, giothoc and phutancamau like this.
  7. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Cáp chỉ thì rẻ 5k/met mình cũng hay làm bằng loại này,rất nhuyễn.

hungvcb thích bài này.
  8. thanhlongvn

thanhlongvn Member

Thích đã nhận:
    25
    cám ơn bạn đã hướng dẫn rất tỉ mỉ cho mọi người biết.Để mình làm thử, có gì không hiểu sẽ hỏi bạn.

hungvcb thích bài này.
  9. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    mình nói 120lbs là dành cho bẫy gà còn chim cu thì xài loại nhỏ

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:55 PM ----------
    cáp chỉ mua ở đâu vậy bạn bạn có thể chụp hình lại cho mình xem được ko bạn

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:56 PM ----------
    ảnh hôm bữa mình chụp là dò bẫy gà vì giò chim cu nhỏ chụp nó ko chi tiết bây giờ mình sẽ gửi anh lên cho các bạn so sánh, còn có bạn nói dây gà xe gắn máy to mình chắc là bạn chưa tách ra để xem rồi, dây ga xe honda rất dẻo nhỏ và mịn
    [​IMG][/URL][/IMG]
    mình ko có máy chụp hình chụp bằng đt nên ko được rõ cho lắm :(

Last edited: 19/10/11
  10. spotted dove

Thích đã nhận:
    266
    [video]http://s997.photobucket.com/albums/af98/strtttin/?action=view&current=19102011004.mp4[/video]
    Trong đoạn Video phía bên trái là cọng chỉ mà thường mình sử dụng để may hoặc vá những chỗ quần áo bị rách loại 1 cuồn nhỏ khoảng vài ngàn đồng có bán ở Chợ, bên tay phải là cọng giò tôi đã tháo bỏ chân cắm cho dễ nhìn, cọng cáp là loại đánh đôi nhưng cũng chỉ bằng khoảng 1/2 hoặc 1/3 cọng chỉ khi mình kéo thẳng cọng chỉ ra, tôi so sánh như vậy cho bạn dễ hình dung.

Nhà tôi có tiệm bán phụ tùng xe gắn máy mà bạn, tôi đã tách thử rồi, vẫn còn hơi lớn, do tôi cũng đã từng làm giò để chơi từ những loại vật liệu khác nhau cũng như đã có sự so sánh các loại giò có bán trên thị trường nên tôi có ý kiến như vậy, chủ yếu là học hỏi thêm những cái hay, cái tinh xảo của các anh em. Sử dụng cọng cáp câu cá như bộ giò Vũng Tàu tôi cũng đã có làm thử 2 bộ rồi, xài cũng tốt, bạn ra tiệm câu cá nói họ bán loại cáp câu cá nhập của Hàn Quốc loại Nylon coated cỡ size chịu lực khoảng 10 hay 12 lbs là dùng được, nó là loại cáp gồm rất nhiều cọng nhỏ se lại với nhau. còn giò TGiang là loại cáp đánh đôi tôi vẫn chưa biết họ sử dụng từ cọng cáp gì.
    Tôi chụp hình để so sánh dây ga xe máy và cọng cáp của bộ giò Tiền Giang cho bạn thấy sự lớn nhỏ về kích cỡ (cáp dây ga tôi lấy 1 cọng dây gồm nhiều cọng nhỏ, tách ra 1 cọng và để kề bên với cọng cáp đã đánh đôi của bộ giò TGiang)
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

Last edited: 19/10/11
  11. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    cảm ơn pác nhìu tại chỗ em em chưa thấy ai làm như zậy cả :(

hungvcb thích bài này.
  12. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Bác cho xem luôn nguyên lý họct động của nó thế nào để AE con lam với?

hungvcb thích bài này.
  13. thucdinh

thucdinh Active Member

Thích đã nhận:
    19
    @hoquangrung
    mình chưa thấy bao giờ nên chưa tưởng tượng ra nguyên lý hoạt động của nó. Bạn có thể làm 1 clip nguyên lý hoạt động của nó được không. thank.
    p/s : bạn học y hả. năm mấy rồi

hungvcb thích bài này.
  14. thichgarung

thichgarung Member

Thích đã nhận:
    9
    hình như là dây côn xe hai kì ! vì co xe thử rùi nhỏ xí xe bốn mới làm giò bẫy gà được! mà thường thấy làm giò bẫy cu bằng gức câu cá mà?

tienvuong thích bài này.
  15. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bài của bác hay quá mà ảnh hỏng hết rồi bác bớt chút thời gian up lại với ạ

GHT thích bài này.