Làm hồ âm tường. Cần chỉ giáo.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lethe711, 4/7/07.

1. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tại là cái bờ tường nhà em và bờ tường nhà bên cạnh đang cách nhau 33 cm+ với bờ tường 10cm nữa là 43cm. Em đang tính đục bờ tường ra nhét cái hồ cá vào. Có anh chị nào đã từng làm hồ cá âm tường, hay có kinh nghiệm về vấn đề trên thì cho em xin tí kinh nghiệm nhé.
    Em đang nuôi la hán không biết có hợp với hồ làm âm tường không nhỉ? Và nếu có mẫu hồ nào âm tường đẹp mí anh chị post lên cho em xem với. Cảm ơn rất nhiều. (Đang rất háo hức muốn làm một cái hồ âm tường coi thử ra sao) hehe:D=P~

2. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủa, nếu làm hồ âm tường rồi lấy gì mà thay nước? Không lẽ làm một cái hốc nhỏ để cho tay vào? Như vậy khó khăn lắm đó, ví dụ khi rửa bông lọc, lấy máy bơm ra rửa rồi làm sao đây? Làm hồ treo thì em nghe rồi, làm hồ âm tường thì lần đầu tiên nghe

3. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    hồ âm tường phải làm thêm một cái cửa nhỏ bên trên để thay nước gắn đèn...mấy cái dụ này ko khó lắm chỉ mất thời gian thôi.mình có cái máy photocopy cũ làm thành hồ cá độc nhất vn.chắc thế giới cũng chưa có.hôm nào pót lên cho anh em dựt mình chơi

4. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đừng âm vào sao này sẽ có nhiều bất tiện lắm bản à. Bạn chắc giống mình ưa thiết kế theo ý tưởng của riêng mình đúng không? Nhưng nếu làm hồ mình nên đê làm sao càng rộng rãi càng dễ vệ sinh hơn, bạn cứ nghĩ lý do nhỏ thế này thôi nếu âm vào để một thời gian bụi đóng đằng sau lưng làm sau bạn chùi đây? Mình bị rồi,hi....

5. haipham1983

haipham1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm hồ âm tường phức tạp lắm,mình cũng thích nhưng thấy bất tiện quá. Và nhất là khi bạn nuôi con cá La Hán nữa.Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ nha.Chúc bạn có quyết định sáng suốt

6. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    vậy à !!!!!

mình cũng có máy photo cũ nữa nè chỉ mình cách làm nhe ! để 1 mình cậu có thì kì lém !!!!

7. Đ_Phu

Thích đã nhận:
    3,494
    thật ra hồ âm tường không có gì là phức tạp cả nhưng có điều bạn phải gặp nhà chuyên môn chứ ko phải chúng tôi (anh em trên 4Room) ngày nay rất nhiều biệt thự làm hồ cá âm tường , nó vừa mang lại vẽ đẹp vừa không chiếm diện tích !!!

8. kimcuong910

kimcuong910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    anh Hiếu fai ko! hehe!
    khoảng cách giữa 2 bức tường là 33cm+10cm tường .zay là đc rồi, bây giờ dầu tiên phải đúc 1 tấm bêtong bằng với kich thước bác đo đc, như zay thì hồ cá mới có điểm tựa chứ,2 bức tường ko thì tựa vào cái j, cho nó sụp à??giữa cái khoãng 33cm đó thì chèn gạch hoặc giá hạ vào dưới tấm betong cho nó chắc. hồ âm tường thì chỉ có lau kiếng bằng nam châm là tiện thôi bạn ơi! mấy cái này em gặp nhiều rồi.
    nếu anh rãnh thì đi un cf em chỉ cho cái wan' cf này làm hồ âm tường đẹp lắm!nhìn là về làm đc a`! gần nhà em á. zay hen'?

Last edited: 5/7/07
  9. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá la hán ko sữ dụng hồ tường âm bạn à, thường khi sử dụng tường âm là để làm tranh treo tường giống như 1 bức tranh sống vậy,Em thấy cả nước Việt Nam ko ai nuôi cá la hán bằng hồ tường âm cả,nếu có thì bác là người đầu tiên đó!!!!

10. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    máy của bro loai nào.model gì mình chỉ làm cho
    máy của mình là ricoh 7650

11. lethe711

Thích đã nhận:
    0
    Ặc ặc,làm hồ âm tường ni phải tính kỹ mới làm chứ. Mình nghĩ cũng không khó lắm nên tính làm thử một cái. Làm như một cái tủ có hộc ở trên để thay nước, bông lọc v..v.. Còn bụi bám thì không thành vấn đề. Sẽ dán decal 3 mặt (2 bên và mặt dưới). Mặt sau chơi dán phông rồi. Mặt trước thì lau chùi thường xuyên.
    Mình định làm thử hồ la hán trước rồi. Bi giờ chưa đủ tiền chơi bể thủy sinh nên chưa làm được. Sau này nếu có điều kiện thì làm bể thủy sinh ngay chỗ đó luôn. Hehe. Anh em ai đã từng làm cho tui tí kinh nghiệm nhé.
    Ví dụ như hộc ở trên hồ cá làm bao nhiều thì vừa. Theo mình nghĩ thì 20cm chiều cao. 1m2 chiều ngang.
    Mình làm viền gỗ quanh hồ. (giống như cái tủ vậy)

12. Đ_Phu

Thích đã nhận:
    3,494
    máy mình cũng RICOH FT 7650

nhớ mail cho mình nhe : movado9379@yahoo.com cảm ơn pác trước nhe ! từ khi nghe pác làm hồ cá bằng máy photo mình nhìn cái máy mình mà suy nghĩ đau cả đầu luôn !!!

13. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo như cách bạn nói thì không phải là hồ âm tường mà là làm một cái hộc ( hay còn gọi là cái chân hồ) âm vào tường rồi đặt hồ vào.
    Nếu là hồ âm tường thì đúng theo cái tên gọi của nó, hồ được âm cố định vào tường, ba mặt của hồ được cấu tạo bằng gạch xây hoặc bê tông và được xử lý chống thấm kỹ, mặt còn lại mới là kính.
    Trong trường hợp của bạn, nếu làm hồ âm tường thì không khả thi lắm mà nên chọn giải pháp làm chân âm tường rồi đặt hồ vào như bạn vừa nói ở trên thì khả thi hơn.
    Bạn không cho biết là mảng tường rào mà bạn định làm hồ có diện tích bao nhiêu và bạn có định làm hồ hết diện tích đó không nên mình không đưa ra giải pháp cụ thể được. Nếu tiện mình sẽ đến nhà bạn, chúng ta cung bàn bạc thì sẽ tốt hơn. Thân.

14. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    làm hồ âm tường đến khi vệ sinh thì biết ngay ấy mà......... mình có làm rồi, mỗi lần cần thay đổi gì bên trong thì phải hút hết nước ra, rồi sau đó ..................... bạn làm cũng được nhưng phải tình cho kĩ vụ náy à nghe. chúc bạn có cái hồ đẹp.

15. lethe711

Thích đã nhận:
    0
    Ặc ặc,tiếc quá nhỉ.Mình ở Đà Nẵng, The most nooper lại ở SG.
    Bờ tường mà mình định làm to đùng 5mx4m=20m vuông.Nhưng mà mình chỉ làm một cái hồ nhỏ chếch về phía trái thôi. Sau ni nếu thấy được thì làm típ cái thứ 2.
    Thực ra âm tường là chồn vào tường thôi chứ đâu nhất thiết phải làm 3 mặt là tường rồi xử lý chống thấm. Cũng như cái ổ điện âm tường là mua cái ổ điện về và chôn âm vào tường mà. Đúng không nhỉ?

Điều mình quan tâm là hồ để cao bao nhiều thì thích hợp??
    Ô trống phía trên hồ để cho ăn, vệ sinh, thay nước chừa trống bao nhiêu là được??
    Có rắc rối nào nghiêm trọng khi làm hồ kiểu này không?
    Viền quanh hồ ở mép ngoài nên chơi gỗ hay là viền nhựa, hay là viền nhôm??
    Nên cần anh em nào đã từng làm chia sẽ tí kinh nghiệm đó mà.
    Xin cảm ơn!!