làm hồ khoảng 400l

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi spirit, 30/12/06.

1. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo các bạn làm hồ 400l đáy 8 li có sao kg có nhất thiệt là đáy fải 10 li kg vậy
    thanks

2. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình nếu bạn chỉ để cá ko thì được còn nếu thêm sỏi và đá thì mình nghĩ bạn nên để kính 10 li .

3. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có cái hồ 400l mình làm đáy 8li thui cá nhà mình hơn bàn tay bỏ sỏi vô nó ngậm phun phì phì có sao đau 8 li thui 10 li mắc lắm

4. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Mình nghĩ nếu bạn làm đáy 1 phân thì tốt và an toàn hơn rất nhiều . Thực ra kính 1 phân chênh lệch với kính 8 li đâu có quá nhiều đâu .Bạn cố một tí nhưng về lâu dài không phải suy nghị

5. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Nhưng bạn làm hồ với mục đích nuôi cá hay trồng cây thủy sinh, nêu rõ ra mọi người mới tư vấn cho bạn được

6. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    caí đấy còn tuỳ vào diện tích và các sắp xếp các giá đỡ của chân cho hồ bạn thế naò nữa...nhưng tốt nhất thì cứ kính to nhất cho chắc cú nếu có thể...Caí hồ là quan trọng nhất, thà nuôi cá rẻ chứ hồ phải tốt tốt 1 tí...

7. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nếu sử dụng lũa và chân kệ ok thì dc,nhưng xài đá và chân yếu thì....................mình kô dám chắc.

8. chicka2006

chicka2006 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    [-( Theo ý kiến của chicka thì nên thêm 1 ít tiền để dùng vừa an toàn lại chắc chắn thì nên làm 10li,tiết kiệm 1 ít tiền rồi mai mốt cần đáy 10li thì fải tốn tiền làm hồ khác,con hồ cũ fải tìm người cho..hì..hì

9. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thanks tất cả các bạn nha mình làm hồ nuôi cá thôi
    tại thấy ngoài tiệm người ta bán hồ 1m2 gần 350l cũng làm kính 8 li nên mình tính vậy
    nghe anh em nói vậy chắc làm kính 10 li lun

10. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    400lits nước, nếu nuôi cá ko thì ok. nhưng nếu thủy sinh thì ko ổn. 1cm là sự lựa chọn an toàn

11. lahan2006

lahan2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi giá kính lần lượt theo m2 của 3lạoi 5 li 8 li và 10 li
    sory spirit nha em pót bài mới nhưng kg thấy nên mượn tạm chủ đề của anh

12. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chào bạn Sprit: băn khoăn của bác duợc giải đáp bởi bác Mig 29 tại đây:
    http://www.aquabird.com.vn/home/?ns=News&dialoose=View&id=59&cat=19
    Tuy nhiên một số yếu tố rất quan trọng là bạn phải kê sao cho thật cân tốt nhất là đặt lót một miếng xốp vào đáy, và lưu ý một chút về vị chí đặt bể vì bể của bạn 400l ~ 400kg + khối lượng kính (khối lượng riềng khoảng 2,3tấn/ m3.) + kệ, lắp nữa. Do vậy vị trí đặt bể là nơi có khả năng chịu tải tốt không bị lún, sụt. Đôi khi vì cái bể mà nứt cái nhà thì thật không nên b-( .
    Theo tôi thì đằng nào cũng một công đầu tư thì mình nên đầu tư vào kính xịn luôn để sau này chán cá thì mình cũng có thể xoay sang thủy sinh , đổ cát, bỏ đá vào vô tư mà thực ra không chênh nhau nhìu lắm đâu.
    Chỉ chênh khoảng 100k~150K/m2 tức là chỉ chên khoảng đôi ba con cầu vồng to, hoặc cụm cây ráy, vài cân ADA thui mà. chứ chưa giám so với rồng, la hán , đĩa..
    Mà bể to thì nuôi cá nó cũng phải xứng tầm chứ bác, chẳng nhẽ bể 400lit chỉ để nuôi mấy con 7 màu , mún thia lia sao bác.
    Chúc bác sớm chọn được phương án tối ưu đê ̉có bể ưng ý.

13. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thanks teppy nhìu ha
    mình làm rùi kính 10 li lun
    mình hỏi giá tấm kính 10 li dài 1m2 ngang 75 giá 250k còn 8 li thì 220k nên quyết định mua 10li lun
    à nhân tiện giá trên có mắc kg zậy??kg biết có bị hớ kg nữa

14. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Thực sự thì ở bảng trên thì Bác Mig nói không rõ, nhưng theo Teppy hiểu thì ở bảng thứ nhất thì đấy là công thức tính chiều dày kính của thành bể, còn bảng thứ 2 là tính chiều dày của đáy bể, vì áp lục dồn xuống đáy luôn lớn hơn áp lực thành. Còn chiều sâu của bể chính là chiều rộng của đáy. Ví dụ bể của bạn cao 50 dài 1,2m rộng 75 thì từ bảng 1 ta thấy chiều dày của kính thành cần thiết là 50 X 120 -> 8.5mm;
    còn ở bảng 2 khi chiều cao là 50 X 75(rộng) ->12<dày<13 (mm) :confused: vì ở đó không có kích thước 75. Thoạt nhìn thì bận có thể thắc mắc tại sao giá trị lớn vậy, Bởi:
    - Đây là bảng tính của Nhật nên hệ số an toàn tương đối lớn 1,2~1,5
    - Trong trường hợp này tác giả đưa ra giả thiết là sức kháng uốn của kính ( độ bền uốn) thấp. Ví dụ đối với kính Đáp Cầu của Việt nam thì khoảng dao động của nó là rất lớn từ 0,2 ~ 8,5 kg/mm2. vì vậy có những bể kính rất dày nhưng có bể kính rất mỏng.
    Tuy nhiên theo các cụ nhà ta thì dao sắc không bằng chắc kê, sức chịu tải của đáy phụ thuộc rất nhiều vào cấu tạo của mặt đế kê ( chưa tính tới tác nhân keo gắn). Thử tưởng tượng cùng một loại kính ( cùng kích thước dài, rộng, dày) nhưng sức chịu tải của nó khác nhau hoàn toàn khi bạn để nó lên một mặt phẳng hay hai thanh kê hai đầu hay ba thanh .. sức chịu tải tỷ lệ thuận với số điểm tự̣a của đáy.
    Teppy mạo muội đưa ra đây để mọi người trên diễn đàn cùng thảo luận để có những đánh giá hợp lý nhất.
    Rất mong mọi người cùng chia sẻ đóng góp cho diễn đàn, Thân.

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Blue hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác teppy, hồ TS mà được kê trên mặt phẳng thì yên tâm lắm lắm...tuy nhiên độ dày của mặt kính trước và sau cũng không kém phần "long trọng"...Blue đã chứng kiến vài vụ bể hồ mà nguyên nhân là do kính mỏng quá so với thể tích nước...bị võng ra ngoài và "rắc!!!"...ôi chao ôi là ác mộng......

16. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    to teppy:kg có gì đâu cám ơn teppy nữa là đằng khác đó
    chết mình rùi nghe lời anh em trong diễn đàn mình làm hồ kích thước trên rùi nhưng đáy thì 10 li chỉ có thành là 5 li kg biết có như blue dolphin nói kg nữa sợ 1 ngày náo đó.....

17. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    dán gông mặt trong, viền mặt ngoài thì ko sợ gì đâu. quan trọng là cạnh hông phải đủ lớn để nước không tác động đến mặt trước và sau không lớn lắm thì sẽ không bị võng. Lúc trước tui có làm 1 cái hồ 77 x 44 x 20, không có gông viền gì cả, cạnh hông quá nhỏ, đổ nước đầy thấy mặt trước cong thấy rõ luôn, tui phải tháo nước gấp, gia cố thêm gông phía trong và viền vào thì hết liền. Còn mặt đáy, tui sài ván áp 18mm, quét NC kĩ 2 mặt và các cạnh để chống thấm, xong lót cái áo mưa 3k lên, khỏe re, khỏi sợ.