Làm hồ nhỏ!!!!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sanlatui, 27/10/07.

1. sanlatui

sanlatui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cháu chưa chơi hồ rong bao giờ nên chỉ làm thử một hồ nhỏ mà thui.Các bác chỉ giúp cháu nên trồng rong gì,nuôi cá gì cho hồ nhỏ chừng 3,4 tấc là đc rùi hoặc lớn hơn tí xíu.Hồ nhỏ có cần CO2 ko, nên mua sỏi gì,đất gì???Ngoài ra cần mua đèn như thế nào,cháu thấy người ta làm hồ nhỏ thường xài cái đèn như đèn bàn vậy,dính trên thành hồ.Còn máy lọc các bác chỉ xem nên mua loại nào cho hồ 3,4 tấc vậy mấy bác.Các bác góp ý cho em và post hình cho cháu xem thử để dễ nhận biết hơn.:confused: :confused: :confused: :confused: :confused: :confused: :confused: :confused: :confused:

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cách đây mấy tuần mình cũng có thắc mắc y như bạn. Mình đã hỏi 1 số cao nhân trên diễn đàn và được tư vấn rất nhiệt tình. Và mình quyết định làm thử 1 hồ 30 ( theo suy nghĩ mình là hồ nhỏ thì rẻ :D ) Xin chia sẽ với bạn như sau:
    * hồ nhỏ
    - Ưu điểm :rẻ hơn được tiền hồ, tiền phân nền, tiền cây, tiền đèn, lọc, tiền điện ( cái nào cũng đáng kể hết ).
    - Nhược : chất lượng nước ( nhiệt độ,... ) khó kiểm soát & ổn định
    * Co2 thì hồ nào cũng cần, nếu bạn có điều kiện & muốn giảm thời gian chờ cây lớn thì dùng co2 để kích :D
    * đèn : có thể dùng đèn bàn - loại 11 W, mình thì dùng đèn compact
    * nên có quạt để giữ nước dưới 30 độ
    * máy lọc : jebo 501 là ok
    Nói chung bạn bắt tay vào thử làm là rõ nhanh lắm, hỏi mà không làm khó nhớ :D