Làm hồ nuôi cá rồng, nhờ các bác tư vấn giúp.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi daibp, 25/2/08.

1. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bác,

Mình là 1 fan ghiền cá rồng, sau vài lần nuôi thì mình rút ra kinh nghiệm: Muốn nuôi ổn định lâu dài thì việc đầu tiên nghĩ đến phải là cái hồ. Chính vì vậy mình mạo mụi post bài này mong anh em nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình xem có khả thi không nhé...

- Kích thước dự tính: D: 2,7m , R: 1,2m, C:0,8m
    - Lợi dụng 1 góc tường có sẵn 2 mặt sẽ ốp kính 8mm ( 1 mặt sau + 1 mặt hông bên trái)
    - Mặt đáy sẽ đúc bằng bê tông bê tông sau đó ốp kính 10mm lên
    - Chân hồ xây bằng gạch (làm như 1 cái bục bằng xi măng luôn)
    - Còn lại 1 mặt hông bên phải + 1 mặt trước: dự tính làm bằng kính 15mm
    - Ờ góc phía ngoài do không có chỗ chịu lực nên phải làm 1 trụ bê tông + 2 thanh bê tông làm kiềng mặt trước + mặt hông phải

Các bác xem thử hình mô phỏng bên dưới nhé (Không phải designer... nên vẽ hình dỡ ẹt, các bác thông cảm):
    [IMGO]http://aycu36.webshots.com/image/43955/2004344471039795100_rs.jpg[/IMGO]

Rất mong được góp ý chân tình.
    Cảm ơn rất nhiều.

2. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    chiều rộng của bề khá lớn, bạn nên kiểm soát lại hai vách tường coi có đủ tiêu chuẫn để chứa nước không?. Mấy vách hồ là phải đổ bê tông. Hệ thống lọc thì đặt ở đâu?

3. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn kevdv đã góp ý,
    Mình sẽ xem lại vách tường, có thể sẽ đổ bê tông như bạn đã nói.
    Sau đó ốp kính lên.
    Về hệ thống lọc thì minh dự tính làm hộp lọc bằng kính gác lên trên thành hồ (vì thành hồ được dúc bằng bê tông, đường vẽ màu tím)

Nói thêm về lý do mình ốp kính lên tường:
    - Mình đã từng làm hồ đổ bê tông sau đó dán gạch men. Nhưng không tránh khỏi việc thấm nước qua thành + đáy hồ.
    - Khi nước bị thấm qua thành + đáy như vậy thì sao? có 3 tác hại
    + Nước trong hồ rất nhanh cạn, tác hại này không sao. cạn thì châm thêm thôi (^_^).
    + Nước thấm qua như vậy sẽ làm ảnh hưởng đến xung quanh ( Chẳng hạn như thấm vào nền nhà, làm cho độ ẩm trong nhà cao, ảnh hưởng đến máy móc thiết bị trong nhà)
    + Tác hại này theo mình là quan trọng nhất đây: nước trong hồ sẽ rất lạnh, ảnh hưởng đến các chú cá yêu của mình. Cái này thì ai rành về vật lý học giải thích giúp mình nhé. Mình chỉ trải nghiệm thực tế thôi, cứ hồ bị thấm nước ra bên ngoài là nhiệt độ nước trong hồ sẽ bị giảm mạnh. Phần lý thuyết thì mình không rành...

4. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mọi thứ okie nhưng bạn phải tính luôn cho bể lọc. Chúc bạn có 1 hồ cá đẹp................

5. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Í quên nữa...
    Làm quá khổ kính rồi. Hình như khổ ngang của tấm kính maximum là 2,4m phải không các bác... Nếu vậy chắc phải làm D2,4 ; R:1,2 ; C:0,8 thôi.

6. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đâu bác kính có khổ lớn lắm kg fải 2,4 đâu
    mình góp ý chút với bác thôi nhá bác ốp kính vào tường thấy có vẻ phí wá sao bác kg làm hằn 1 hồ 2,4m r1,2 c 0,8m kính đáy 15mm thành 12mm chân thì đặc sắt kg tốn bap nhiu thứ 2 dưới chân bác có thể kê tủ vào tiết kiếm đc kg gian thứ 2 hồ cá kg lạnh thứ 3 dễ di dời khi cần tuy có đắt hơn 1 tý nhưng bác nghĩ coi tiền xi măng cũng thê với công thợ nữa
    mình góp ý thôi chứ tuỳ bác hen chừng nào làm xong nhớ chụp hình cho mình chiêm nghưỡng nha hồ 2300 lít mà tương đương 2.3 tấn khiếp wá hihi

7. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác này cao thủ wa', làm 1 cái hồ hoành tráng làm em nhỏ nc' dãi...em thiệt tình có nằm mơ cũg mơ 1 hồ 1m6 là cùng và cái hồ h` chỉ có 1m2 nên hơi tội cho em nó. hồ lớn như thế theo em bác êện nui đủ thứ rồng nhất là ngnâ long thì hết xảy.chúc bác mau có hồ cá đẹp

8. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hay wá ... hồ to kinh ... khi nào hoàn thành thì post lên anh iem xem nhá ...

9. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ho này làm xong nuôi cá rồng lá hết sảy luôn hiiiiiii....lúc nào xong hồ cho em xem với nha....mà em nghĩ an nên lám kính 19mm trở lêthi2 hay hơn, cho an toàn anh àh

10. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu bác cần góp ý chân tình thì Clearboy cũng xin được chân tình vì Clearboy có một số quan diểm khác:

1. Theo thẩm mỹ và kích thước phong thủy thì hồ bác định làm không phù hợp (trước mắt là thấy không đẹp). Chi tiết bác phải tham khảo thêm các sư phụ làm hồ lớn.
    2. Bác nên giảm chiều rộng hợp lý là OK
    3. Góc phía ngoài: không cần trụ bê tông đâu, còn 2 thanh bê tông ngang thì bác hàn 2 thanh inox là OK

Vài lời chia sẻ

11. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình đã làm được 1 hồ D:2m, R: 0,7m, C:0,8m rồi. Nhưng cũng chưa được ưng ý lắm. Giá cũng không phải rẽ (hồ kính 12mm + hộp lọc + chân sắt) tất cả 6.5tr chưa có tiền vận chuyển..(^_^).

Mình sẽ xem kỹ lại xem có kinh khổ lớn hay không? nếu có thì mình sẽ làm chiều dài 2,7m theo mình thì chiều dài như thế mới đẹp.

Last edited: 26/2/08
  12. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bạn đã góp ý.

1- Về thẩm mỹ thì khó mà nói là phù hợp hay không, vì mỗi người có cái nhìn khác nhau mà... đúng không? (^_^).... Về phong thủy thì mình chịu....
    Quan niệm về phong thủy của mình rất kém...(^_^)... Nhưng mình có quan niệm như vầy: nếu mình lên 1 kế hoạch nào đó và thực hiện nó 1 cách hoàn chỉnh, không gặp trở ngại nhiều.... Trong bụng cảm thấy vui vẻ, phấn chấn... tự nhiên thấy nhiều may mắn đến với mình. Ngược lại, nếu như mình không đạt được mục tiêu đã đề ra... trong bụng thấy buồn bực... làm việc gì cũng problem.. tự nhiên thấy..."xui"..

2- Mình đã xem qua một ít hồ lớn... và mình rút ra được kích thước chiều rộng 1,2 m theo mình là lý tưởng, nên mình vẫn giữ nguyên cái này.

3- Mình sẽ ngâm cứu lại chỗ này... đúng là nếu làm trụ bê tông thì không được thẩm mỹ.

13. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    đả làm trụ bê tông thì không nhất thiết ốp nhiều kiếng làm chi cho cực
    chủ yếu là chống thấm là quan trọng nhất

14. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Không cần phải bỏ ống kính vào tường. Bạn nên hỏi thêm về sản phẩm xi-măng để dùng xây cho hồ tắm. Mấy loại này rất là chắc. cộng thêm sơn hay chất keo sealer cho hồ tắm thì khỏi sợ rỉ nước. Những mà tôi nghe nói ở VN cái gì cũng có mà chẳng có cái nào dùng được. Nên cẩn thận là tốt hơn. good luck.

15. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Rất cảm ơn bạn kevdv đã rất nhiệt tình với mình.

Mình đồng ý với câu này
    Mình đã làm rồi bạn kevdv ạh, nhưng chống thấm chỉ khoảng được 1 năm thôi.. khoảng năm thứ 2 trở đi thì .. mình thấy càng ngày nước trong hồ càng lạnh... và khu vực gần đó độ ẩm càng ngày càng cao.... cuối cùng mới phát hiện ra hồ bị thấm... vì hồ âm xuống đất nên rất khó phát hiện bị thấm...

16. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Vấn đề bê tông cho hồ nên dùng loại bê tông đá mi.Mác xi măng chuyên dụng cho hồ bơi,có tăng cường phụ gia chống thấm chuyên dùng cho hồ bơi.
    khi đúc hồ bê tông dựa vào sát vách nhà nên lưu ý về mặt chống thấm.Khi hồ bắt đầu thấm sẽ lan dần các bức tường xung quanh,thấm xuống đất nền tạo ra sự biến chuyển nền đất dẫn đến nứt hồ hay lún sụt.
    Kích thước này chưa phải là lớn nên làm 1 hồ độc lập tách riêng tường.Dùng kính 12ly cường lực tất cả các mặt hông riêng mặt đáy dùng 19ly cường lực hoặc 20ly kính ghép cường lực.Các góc thì dùng góc nẹp V inox tạo thành khung sườn hồ & điểm để giữ kính không bị tác động nhiều do nước.Các góc nẹp V inox này tuy đắt tiền nhưng sẽ giải quyết tốt về mặt keo dán chuyên dụng cho hồ lớn (không bán thông dụng trên thị trường).
    Sau khi hoàn thành sẽ ốp gỗ hay các vật liệu trang trí khác dễ dàng & tạo tính thẩm mỹ.
    Làm khung đúc & vách đúc liên kết với tường cần tính toán cẩn thận & áp dụng đúng các vật tư chuyên dùng.
    Chân hồ có thể dùng inox hay bê tông.Nên xử lý nền trước khi thi công.Các điểm tiếp xúc của chân nên chuyển qua 1 mặt bằng không nên dùng các chân đứng từng vị trí.
    Khối lượng hồ khoảng 3 tấn nền nhà xử lý như bình thường sẽ không chịu nổi tải trọng.
    Hồ kích thước lớn làm hệ thống lọc đặt bên trên sẽ kém tính thẩm mỹ & có thể không đủ hiệu quả lọc tốt..Chỉ khi không còn cách nào khác thì buộc phải dùng.Nên dùng tầng gầm chân hồ làm hệ thống lọc cho tương xứng & bảo đảm hiệu quả.
    Mình từng làm hồ 3m X 3m X 1.5m 2 mặt kính,2 mặt bê tông.
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14015&page=3

Last edited: 26/2/08
  17. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bác TPA,
    Mình cũng đang cân nhắc nên làm hồ đúc liền với vách hay làm rời ra như bác góp ý....
    Phương châm là safety first... sau đó mới đến money...(^_^)

Àh, bác TPA, cho em hỏi là cái hồ của bác (hồ 3m X 3m X 1.5m 2 mặt kính,2 mặt bê tông), chi phí khoảng bao nhiêu ạh?

18. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Làm kỹ,xử lý móng như xây nhà (có kém 1 chút :D) bao gồm đóng cừ,xây đà kiềng mới không liên kết với đà kiềng của nhà,đổ móng băng phía trên.Chừa râu bắt đầu đúc từ dưới lên,phía trong có khung inox kẹp kính,các khung bao vẫn xương sắt,bê tông chuyên dụng cho hồ bơi (tiện thể dịp đó đang thi công hồ bơi ở Q12 nên ké theo) ron chuyên dụng chống co giãn,kính 15 ly cường lực (có 1 tấm 2.4 x 1,5 là hàng tận dụng giá rẻ).mặt ngoài ốp đámpha62n trang trí tường bên trên không tính.nhân công nhà,vật liệu xây dựng giá gốc,vận chuyển cũng của nhà...tất cả khi hoàn chỉnh là 50 triệu chẵn cách đây 1 năm.
    Giá thời điểm hiện nay khoảng 100 triệu chưa an toàn cho phần tiền lời nếu tính cả rủi ro.
    Chất lượng cao thì đắt,mỗi thứ 1 chút cộng lại chóng mặt luôn.