Làm Khoáng cho chim ăn, xin các cụ tí kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Khoa dinh dưỡng cho cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 31/10/12.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa mấy anh,

Chủ đề này thì cũng có rồi, mà em giờ mới có điều kiện ngồi làm khoáng cho chim ăn. Thành phần như các anh đi trước chỉ dẫn:

1, Đất tổ mối lấy ở vùng đất đồi: Cái này được Em Sâm ưu ái, đi bẫy mấy vùng núi khênh về rồi gửi từ Nha Trang ra cho.

Mà em thì thắc mắc, đất tổ mối để lâu liệu có bị mất tác dụng không ạ, Em Sâm cho cách đây 1 năm, giờ mới lôi ra đập đập dã dã.

2, Cát sỏi: Dạo trước đi Tánh Linh ế quá, chả có chim, nên khênh về cũng 5kg cát sỏi đỏ............

Các cụ cho em hỏi là Sỏi đỏ với cát vàng thì có gì bổ béo khác nhau không ?

3, Vó trứng: Em thì đang đi xin vỏ trứng gà công nghiệp, gà ta hiếm quá

Chả hiểu là canxi của gà công nghiệp với gà ta hàm lượng có khác nhau không ạ.

4, Vỏ nghêu, xò huyết: Cái này thì e ra hàng ốc em xin

Trước đọc bài anh Gio Thoc bên ABV viết, thì là nung lên mới dã nát ra. Nhưng hôm trước thấy Anh Tuấn chỉ thì phơi nắng khô đập ra cũng được

Vậy các cụ cho em hỏi làm cái nào thì chuẩn, vì con Cu ngoài thiên nhiên thì lấy đâu ra than mà nung cái vỏ con nghêu, ốc các bác nhỉ?

Ngoài ra vỏ cua đồng be bé thì có đảm bảo chất lượng không ạ? Vì gần nhà em có 1 hàng Cua đồng, bán rất nhiều, đang tính ra xin về làm cho Cu ăn......

5, Than Củi: Em đang không hiểu nên cho thêm cái này vào không, tác dụng của nó là gì

6, Vitamin C: Em thấy có anh chơi cũng lâu năm chỉ là mua viên xủi về, giã nát ra trộn chung vào luôn. Không biết bác nào thử cái này chưa?

7, Muối hột: Em tính lấy muối tinh giã nát trộn chung với các thứ trên luôn, các cụ xem như vậy có được không ạ?

8, Phân giun đất & Giun đất phơi khô & Nang mực: 3 cái này quanh nhà em khó kiếm quá, nhờ mấy cụ tư vấn thêm

có cần thiết không ạ, nếu đã có các cái trên

Trên đây là các thành phần em tính trộn làm khoáng cho CU ăn dần dần, nhờ mấy anh có kinh nghiệm vào tư vấn thêm với ạ.......Có nhiều thành phần nữa mà do điều kiện địa lý em không lấy được......

Em thì có mua 2kg khoáng cho Cu ngoài Thuận Kiều, mà lâu nay không thấy chim ăn nữa, không rõ nó đủ khoáng rồi hay là chán không ăn nên mày mò tập làm khoáng.

Nhờ các cụ tư vấn thêm cho em nhé

2. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe.....................thấy cụ làm phức tạp..đọc nhức mắt wa...trời...hehe

gacu làm biếng theo cách này , cụ nghe thử xem nhé:

1/sỏi đỏ hạt nhỏ(vùng đông nam bộ ….thì đầy)
    2/gạch xây nhà… giã nhỏ(đâu củng có)
    3/Nan mực khô
    ……….cu a ..cùi.. mà……….chỉ ……..thế thui.
    hehehe

Còn làm biếng thì….thế ….lầy.
    1/sỏi đỏ hạt nhỏ(vùng đông nam bộ ….thì đầy)<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    2/gạch nung nóng cho tí nước muối… giã nhỏ
    3/vỏ trứng giã nhỏ
    hehe

Last edited: 31/10/12
  3. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Anh Gaccu cho em hỏi cái, gạch xây nhà nó có chất gì bên trong mà anh cho nó ăn hả anh ? E thấy anh nói gạch nung nóng nữa, thì cái gạch này với gạch trên khác gì nhau anh nhỉ........ Nang mực em ra chợ không thấy ai bán anh ạ, toàn bán nguyên con mực không.....

Có gì nhờ a dạy thêm.....

Cucusamtho, junsochun and hungvcb like this.
  4. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    Bạn ở TP HCM thì chịu khó chạy ra chợ đầu mối Bình Điền, ở đó nan mực người ta vứt ra bao la luôn, tầm khoảng 9g đến 10g ra nhặt vài cái về. Em thì không làm như anh và bác Giỏ Thóc. Ra tiệm bán chim cảnh mua 1 bịch khoáng cho chim có 10.000đ thôi, Như thế cũng được rồi, hi hi, thân!

5. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...anh làm biếng cho gạch thay thế đất đó mờ(gạch nung rùi ...sạch..hehe)
    con gạch nung lên cho nóng là muốn cho nó thêm tí muối, muối rất quan trọng cho cả người lẩn cu...hehe
    còn nếu xài nan mực thì khỏi cần muối.
    ...nói chung, muốn giữa lửa con cu bền vững.........cần thức ăn phải ổn định và không được thiếu chất....còn nay ăn thứ này ,mai cho ăn thứ kia...nó cứ sập sìn hoài....hehe
    ...hehe...con hay ăn thóc ...mòn răng ....kêu vẫn hay...
    ...con zỏm cho ăn vàng kêu...nghe...muốn nhậu lun
    hehe

6. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ, em 1 năm nay thì chim chỉ có ăn thóc với nước, khoáng thì mua ngoài chợ, mà lâu lắm không thấy nó ăn nữa, nên dạo này có dịp làm khoáng nên tập trung làm 1 lần cho ăn cả năm luôn....... Chứ kê mè em cũng không cho ăn, bình thường anh Gaccu cho chim nhà ăn những gì ngoài Khoáng vậy...... có hay cho ăn thêm kê mè với đậu xanh không anh ?

Nhà em cây xanh nhiều quá, nên không có nắng sáng để phơi, chỉ có chủ nhật rảnh thì tầm 10h bê ra giữa đường phơi nắng được 1lần 1 tuần, hạ thổ thì nhà không có đất, nên chim cũng không xung lắm.... Anh Gaccu cho em thêm chút kinh nghiệm mấy vụ này với

Anh Gaccu tên gì cho em biết với, tiện cho em nick yahoo, rảnh chat anh hen

7. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Hình như bác gaccu là bác Quang ở Đông Nai...Cụ Tâm cứ vào danh sách thành viên ở chổ càphe cu gáy là có số điện thoại bác Quang
    (Nhắn riêng bác Quang khi nào về QT thăm quê thì gọi điện cho thằng em làm vai ve...:laughing::laughing::laughing:....)

Last edited: 1/11/12
  8. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    có một lảo nông làm khoáng như thế này các bác coi có ổn không:dùng một cục đá ông(đá sây mộ của người xưa)nung lên cho đỏ lấy nước mắm nhỉ đổ lên hai ba lần rồi giả nhuyển cho ăn.trong lồng nuôi có miếng nang mực,tới mùa bobo có chùm bobo cột ở cửa.vậy mà hơn 30 mùa lá rụng chim vẩn gù gáy.(chim mồi đất)

thanhjjk, Papa, tapchoicu and 7 others like this.
  9. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Tôi thì lười kiếm tổ mối nên làm "khoắng" bừa thế này: Lấy đất giun đùn, nghiền ra, trộn với hạt kê loại lớn, cốm vitamin của trẻ con, nước muối pha nhạt đổ vào cho đủ ướt để nặn thành cục bẹt bẹt như nắp hũ chao, phơi khô rồi cho ăn dần ...
    Nếu đã cất công lấy đất tổ mối thì sao các bác không lấy cả tổ mối chúa luôn (Tổ mối chúa là một khoanh đất tròn dẹt bằng cỡ lòng bàn tay, thường nằm trên trần tổ mối, mỗi tổ mối có khoảng 1-3 ổ mối chúa - cũng dễ tìm thấy). Đất tổ mối chúa thì cứ phơi khô rồi để vào hũ khoáng cho chim ăn, chẳng cần trộn thêm gì nữa. Làm khoáng cầu kỳ quá chim nó đi toa-lét cũng "cầu kỳ" lắm đới ...

bambangbing, thanhjjk, Papa and 11 others like this.
  10. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe..tks cụ ...nhất trí lun...ông bác ngoài í là sư cu...hôm rùi vô trian cầm cu a chê wa trời..bùn...hehe

hehe...share với cụ tâm tí vậy.
    chăm cu à:a thì đơn giản lém, lúc 95%(1 hủ), mè đen+kê+(1 hủ), khoáng(1 hủ)....lâu lém thả thêm vài hạt đậu,bắp đỏ, đậu xanh chơi vui thui
    còn nắng 1 tuần 1 lần..nếu phơi dc 2,3 lần buổi sáng thì tốt hơn...nhưng pải kiếm chiền uống cafe...hehe

..nói chung...cu mà nâng nịu wa, cưng wa nó ...chứng, bạo lực tí... cứng rùi dễ xài
    hehe

Last edited: 2/11/12
  11. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Đề nghị bác gacu cho địa chỉ của "đồng chí" sư cu để thằng em còn tìm và giao lưu (địa bàn QT hẹp và dễ tìm)...biết đâu sẽ là để tử của "sư cu"...trong nay mai...mong bác hồi âm..!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

12. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    BÁc cho em hỏi đá ông trong đó như nào, giống đá ong ngoài bắc không, hay đá có lỗ ở đà lạt.

13. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    hay wa e cung dang lam khoang cho cu nhung ko tim dc to moi

14. cuchimgocong

cuchimgocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    cu của bác gaccu nhìn thấy ghê quá ,bác nói đúng đấy mình mà cưng chiều wa nó dể chứng lắm,cứ để cho nó tự nhiên nó thiếu gì thì nó ăn cái nấy,trêu bác chúy xíu thôi có gì đừng giận nha bác,hehe

PHIOMON thích bài này.