Làm khoáng & Hạ thổ cho chim (PIC)

Thảo luận trong 'Khoa dinh dưỡng cho cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 5/11/12.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Hơn 1 năm chơi chim, do điều kiện ở thuê nhà ẩm thấp, mới chơi học hành thu thập tài liệu chán chê............ Thêm nữa là đủ điều kiện thì giờ e mới có thời gian làm khoáng và hả thổ cho các em chim.....Gửi vài tấm hình mời các bác xem có gì góp ý thêm......

Nhà không có bếp than, đi mua ít nghêu về ăn, giờ vác ra bếp ga nướng, bắn tung tóe rồi phải dọn dẹp hehe....

Thành quả đây, nướng vỏ nghêu mà như nướng mực, mùi thơm phức

Được cái Vợ rất chiều, ngồi giã khoáng dùm cho, cuộc đời chả cần gì hơn thế hehe

Vỏ nghêu

Vỏ trứng....... Làm xong trộn với đất tổ mối với sỏi đỏ và than củi, e nhìn còn muốn ăn chứ nói gì chim =))...........Từ giờ hi vọng là chim sẽ ngon lành hơn.....

Kinh nghiệm cho anh em làm khoáng mới chơi như em là nên xin vỏ trứng cho đỡ mệt, về luộc lên đem phơi khô giã vài ph là xong, chứ vỏ nghêu, về phải cạo sạch thịt còn lại, đem rửa sạch, nướng, rồi giã, giã nát cho chim vừa đủ ăn mất 2h - 3h đồng hồ, mệt phờ râu, mà không rõ hiệu quả hơn vỏ Trứng không

Cả tuần đi làm, nhà thì bóng cây to quá không bao giờ đón được nắng sáng, nên em tranh thủ sáng chủ nhật cho các em luyện thể lực, phơi nắng từ 9h tới 12h mồm thở hồng hộc một lúc lại hết, lúc sau lại hồng hộc hehe

Chuyển qua nhà mới rộng rãi hơn, nên lấy 2 cái lồng hồi xưa mua bồ câu ra lùa mỗi em 1 chuồng, cho đi bộ kết hợp tắm nắng với ăn đất tổ mối........ Mấy cụ xem thế này có cần bổ sung thêm gì không thì dạy thêm cho em nhé......Đang không biết có cần lấy đất ướt mới đào lên trải bên trong cho nó dẫm lên với ăn hay là dùng đất tổ mối với cát sỏi là đủ các bác ơi ?...Nhà có 4 em, thay phiên nhau mỗi em 1h đồng hồ vào phòng tập thể dục ......

Vị trí hàng ngày treo chim, sáng 7h e vác ra treo, tối 10h đi làm về mới khênh vào..........Không hiểu treo thế này liệu có sát quá không ?

Chim treo dưới mái tôn, nhưng trên có cây xanh che nên rất mát, mỗi tội không có nắng

Last edited: 5/11/12
  2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
  3. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Treo thế này không sợ cu tặc hả bác Tâm !
    Tiện đây các anh cho em hỏi, gần nhà em có cái sân cỏ đá banh, em thấy trên mặt đất cứ có từng đụm đất viên tròn tròn đùn lên, không biết đấy có phải là đất giun đùn lên không ạ ! Lấy cái đấy về phơi khô cho cu ăn có tốt không ạ ! Thân !

4. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    @ thương cu như bác chủ thớt thế là cùng.......................................

@ đất giun đùn cự tốt cho cu gáy ,vừa có kháng chất ,vừa chống đâu bụng,vừa tốt cho mắt .nên bác cứ yên tâm mà dùng.....còn gì anh em bổ sung thêm..thân ( đất dế dủi dùn củng gần giống như thế bác cua chừng nhầm bác nhé,)

5. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Nhà em có mỗi chỗ này treo bác ạ, chứ nhà không có sân....... Treo trong nhà suốt thì không biết bao giờ chim mới nổi được........Được cái đường nội bộ nên cũng đỡ lo mất cắp với toàn chim cùi nên cũng không lo lắm hehe

6. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Nhà em không có sân, trong nhà thì không treo mãi được, vì tối om bí không khí...........Chỗ này nhà em thì dưới mái tôn, nhưng trên là bóng cây me, rợp lá anh Gác cu ạ, nên mát mẻ, không phải là mái tôn hứng nắng trực tiếp........

Mà treo vị trí đấy mà không có bóng cây thì vì sao nó lại đau mắt, ké, ỉa chảy hả anh.......... Nhà em về 2 tháng nay chim bình thường, không có dấu hiệu gì bệnh tật cả

Treo thấp thì mèo vồ. mỗi chỗ này là khả thi thôi anh ạ....... Anh xem em hạ thổ trong lồng vậy ổn không anh, tư vấn thêm cho em với

7. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Tôi nhìn địa thế này nếu như bác nói là chim cùi ( ko quá đặc biệt) thì theo tôi quất cho cái lồng sắt che miếng áo mưa màu tôi đưa thẳng lên ngọn cây là ok, vừa mát vừa có nắng gió vi vu (thay phiên nhau 1 tuần một chú), chim mau nổi mà lại khỏi phải tập cây khi lên mồi.

Lo mỗi chuyện cu tặc, nếu treo khéo và không gây sự chú ý nhiều thì cu bổi ít gáy cung khó nhìn, khi nào nổi lên rồi tính tiếp.
    Tôi biết 02 ông lão ở Bình Qưới toàn nuôi kiểu này mà cứ nổi là tập mồi nhanh lắm.
    Anh em mình cưng nó quá thành ra 3-4 năm không nổi cũng mệt công phơi nắng đãi thóc bác ạ.

Còn chuyện hạ thổ thì Tâm phải làm sao cho con chim nó tiếp xúc được mặt đất (chứ không phải bê tông), tốt nhất là thả ra bãi đất nó tự ăn (lưu ý chó mèo chụp, chim đã mọc cánh bay lên cây; chim bổi mới bắt về lủi nhanh như điện tìm ko thấy), hạ thổ kiểu đó chim mau dạn mà vừa phơi nắng luôn.

binhbaohiem

8. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    @Anh Bình:

Quanh nhà e nhiều mèo lắm anh ạ, treo lên cây chết với bọn nó ngay, em treo lên cái cây tre vắt ngang chỗ đó là vì nó khó vồ nhất đấy anh ạ...

Hạ thổ: Em trải báo bên trong, rải đất dưới sàn cho nó đi lại và mổ ăn đấy anh, anh xem vậy được chưa, hay là rải dày hơn nữa..... Chứ quanh nhà em không có bãi đất nào cả, em tính làm cái chậu cây, mà chậu cây với rải đất thế này khác gì nhau đâu a nhỉ?

9. nethungan

nethungan Banned

Thích đã nhận:
    181
    Treo thế này thì khi chim gáy chẳng biết con nào gáy đâu cụ à. Theo tôi cụ nên treo 2 con ở từng dưới và 2 con ở từng trên mới thích hợp. Nếu ko thường xuyên ở nhà thì chịu, còn nếu ở nhà thì treo như cách tôi thì thoáng hơn cụ à.

10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác coi chừng vợ bác đang tẩm bổ cho em nó đó hị hị chỉ móc dc 4 con thui cũng giống nhà em có 5 chổ móc thui nên cứ cho ra đi mãi...mà chổ trước nhà có vài chậu cảnh bác thả thử em nó ra đó giống nhà em đó nó k bay đâu hết cứ quanh quẩn do nhà em có hàng rào còn bác chắc thả ra phải canh kỹ tý:)

Last edited: 8/11/12
  11. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Nhà điều kiện thế hả Tâm dùng bếp từ điện nướng vỏ sò cho nhanh nhỉ :))
    Tối qua mình ngồi nướng mai mực khoảng chục cái, nướng xong thơm phức thèm nhỏ dãi cả người lẫn chó mèo hít lấy hít để nhưng có ăn được đâu mà ăn.
    Đang phấn đấu để được như lão này đây :))
    Cái này lâu ngày không tập ngồi nhiều ít vận động tập có 1 tý đã thở sao hả Tâm =)) =))
    Treo thế thì nhất rồi đó vừa thoáng mát vừa tiện vì khi gáy sẽ vọng vào nhà nghe rất đã, cẩn thận không Alibaba đấy bạn ơi.
    Bồ tèo mua thêm con chó vừa để trông nhà, trông chim, trông trộm, trông .... cuối cùng để đuổi lũ mèo đi cái này là kinh nghiệm tui đấy nha, nhà tui có cả mèo lẫn chim, lẫn chó, con mèo mà léng phéng gần lồng chim là chết với con chó nhà tui ngay đấy :))

12. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    yeuchimthucanh : Anh nhà ở đâu ạ, có gì cho e nick yahoo giao lưu, nhà e k có sân nên k nuôi chó được, mai mực a mua ở đâu vậy, chỉ e chỗ mua ké với

13. yeuchimthucanh

Thích đã nhận:
    573
    Mình ở tít tận Hải Phòng cơ mai mực bạn lựa ra hàng hải sản xin họ nhiều lắm đấy, mình cũng mới chơi cu gáy thôi vì nó khá hợp với điều kiện mình đi làm sáng đi tối về.
    Mấy cái ký sự đi gác cu của Tâm mình xem ngẫm lại bản thân còn phải học dài dài cơ nên có gì phải nhờ Tâm truyền kinh nghiệm cho nhé biết đến đâu chỉ đến đấy.
    Nhà mình nuôi con chó fox nên cũng không đến nỗi bất tiện lắm

ancugay, tinhtinh_l, PHIOMON and 2 others like this.
  14. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Ôi em cũng đang nhờ người ta tìm hộ, mà mua mực về ăn thì mới có, chứ bán mai không thìi k có..... Anh tên gì đấy, cho em nick yahoo, rảnh giao lưu

ancugay and yeuchimthucanh like this.
  15. yeuchimthucanh

Thích đã nhận:
    573
    Mình tên Đạo nick là: thanhdao9999@yahoo.com
    Thì mình mua 1 ít của người ta về ăn rồi dặn người ta lọc mai mực ra lấy cho có khi nhiều phải vất đi đấy, cái vụ làm khoáng này phải kiên trì như kiểu tìm lá cây làm thuốc đấy, lắm lúc đi ra mấy bãi đất trống lọ mọ như đi đào vàng bẩn hết chân tay như ma lem người khác nhìn vào không hiểu cái thằng này đang làm gì: mua đất thì không mua, đào trộm cây ah ........=))=))=))=)) " đi chỗ khác đi".
    Lúc thì gặp cái chân ma nơ canh nhô ra hãi quá tưởng là người chết từ đo cạch luôn :)):)):))

ancugay, NHAT DUY TH and PHIOMON like this.
  16. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    tranh thủ lúc trời nắng thì ta đem cu ra phơi cho nó đã. hiiiii
    [​IMG][​IMG]
    đem bổi ra phơi thì cần gì phải che phải không các bác. kệ

17. yeuchimthucanh

Thích đã nhận:
    573
    Đếm sơ sơ cũng được 15 lồng đang hạ thổ cho chim theo mình bạn cứ để như thế là được, chỉ cần mở miếng che trước mặt của lồng ra để đón ánh nắng tự nhiên.
    Có một số lồng bán nguyệt, lồng bẫy treo trên cây và vài lồng sắt, phía cuối ảnh còn cả chuồng chim bồ câu pháp nữa sao o thả nốt ra chim hạ thổ :)) :)) :)) :))

ancugay, hungvcb, NHAT DUY TH and 3 others like this.
  18. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Dàn chim của Bác Kiên nhìn hoành tráng quá, tuần bác phơi các em mấy lần vậy ?

ancugay, hungvcb, Cucusamtho and 3 others like this.
  19. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Sau hơn 1 năm chơi chim, giờ thì mới gọi là đầy đủ yêu cầu như các anh đi trước chỉ bảo:
    Công thức chuẩn với em: Hạ Thổ - Tắm Nắng - Thóc - Khoáng - 1 tuần thêm 1 thìa kê, mè đen, gạo lức....... Còn lại là cứ thóc mà chén......
    Khoáng: Đất tổ mối màu nâu & màu đen, vỏ trứng, vỏ nghêu, than củi, cát đỏ, sỏi thiên nhiên.......
    Hạ Thổ: Mỗi em 1 chậu, khỏi phải tranh nhau
    Nhà cửa: Chỗ treo thoáng mát
    Chim có dấu hiệu bơi thóc tìm các món kê, mè đen, gạo lức để ăn hehe.......... Đúng kiểu con nhà nghèo lâu lâu được ăn kẹo, ăn bánh nên bỏ cả ăn cơm...... Em là cứ chén hết mấy lượt thóc thì mới cho ăn 1 lượt kia........
    Gần 2 năm kiên trì theo định hướng tự nuôi bổi lên mồi, giờ mới đi được 1 chặng đường căn bản nhất.......
    Sau 2 thế hệ chim giật lưới, chim chợ mua về nuôi nổi lên rồi đem tập rồi lại xịt, giờ mới tới thế hệ chim bôit bẫy mồi cây trên rừng mang về....... Hi vọng là ông trời không phụ lòng người......

20. yeuchimthucanh

Thích đã nhận:
    573
    Cái mẹt to đựng khoáng đấy hả Tâm ơi ngoài đấy trời nắng to đẹp rất tiện cho chim hạ thổ, còn người thì đi bẫy cu
    Cuối tuần có được con nào chưa hả

ancugay, ngo.duc.tam and hungvcb like this.