Làm Lọc đáy vấn đề cần hỏi???????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lytantung, 21/8/07.

1. lytantung

lytantung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em làm lọc đáy hiện tại nước rất trong và tình trạng cá tương đối ổn định nhưng có một vấn đề phát sinh cần hỏi ý kiến của anh em đó là khi lâu ngày dưới lớp sỏi có hiện tượng bám rêu xanh vậy anh em xin cho em hỏi rêu xanh có ảnh hưởng gì tới sức khỏe của cá trong hồ không? nếu có thì cách nào để diệt rêu trong hồ, vì em thấy mấy con cá lau kiếng chẳng thèm làm công việc của nó mà chỉ tranh thức ăn với những con cá khác khi em bỏ trùn chỉ vào hồ thôi.

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình chả biết rêu xanh có ảnh hưởng gì không chỉ biết là nhìn xấu & dơ nước.
    Bạn nên dùng sỏi tự nhiên ( bề mặt nhẵn ) khó có rêu hơn sỏi trắng.
    Bạn có thể hạn chế rêu xanh bằng cách bớt thời gian bật đèn. Nếu hồ bạn hứng ánh sáng mặt trời thì bị rêu là chắc rồi. Bạn mua vài em bống vàng về thả vào hồ cho nó mút rêu. Khá hiệu quả đó.
    Cho cá ăn trùn chỉ còn dư sẽ lọt xuống khe sỏi gây ô nhiễm. Bạn dùng cái chén bỏ vào hồ rồi cho trùn chỉ vào đấy để đỡ bị vương vãi. Cá ăn không hết mình lấy cái chén ra là xong.

3. lytantung

Thích đã nhận:
    0
    aeolus ơi cho mình hỏi thêm nha vì mình nuôi cá la hán nên bỏ mấy em bống vào thì sẽ làm mồi cho nó chứ chưa kịp mút rêu nữa, quả thật là mình bật đèn suốt ngày nên có lẽ mình sẽ hạn chế mở đèn, mình sẽ đi mua về sỏi tự nhiên vì mình đang dùng sỏi trắng cám ơn bạn nha

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Đúng là nếu nuôi cá La Hán thì bống sẽ làm mồi cho nó. Nếu vậy thì bạn thử làm theo mấy cách kia xem có đỡ rêu ko ?

5. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    1 e chùi kiếng là ok ngay,bạn cần thì mình cho vài e.,gọi 0909099897 nhé

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình nghĩ chùi kiếng cũng bị la hán oánh ah.
    ..................

7. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hên xui thôi AEOLUS ơi. Con lau kiếng nhà mình vẫn sống bình thường với con LH.Lâu lâu buồn buồn nó mới rượt thôi. Chắc do mình nuôi LH bột còn lau kiếng thì lớn rồi nên khi cá lớn nó quen lau kiếng rồi

8. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng rùi tùy la hán thui.Có khi mình lấy lau kiếng lớn hơn la hán thì ko có chuyện gì xảy ra.
    Còn vấn đề mình cần nói ở đây là nếu làm lọc đáy cho hồ cá bình thường thì chỉ cần vài con tép là khỏi lo rêu.Còn đối với la hán thì hơi mệt có thể bạn giảm thời gian chiếu sáng lại vừa tiết kiệm điện vừa bớt rêu.Mong là hồ cá của bạn sẽ đẹp hơn

9. lytantung

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn hai bạn nha mình sẽ làm theo những hướng dẫn của hai bạn

10. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    sỏi trắng thì hay bị bám rêu lắm,rêu nâu hay rêu xanh gì thì bạn cứ tắt đèn một thời gian là hết,khi nào ngắm cá thì mở đèn lên.Tốt nhất nên thay bằng sỏi trơn và đá đỏ giống vầy nè,sẽ đỡ hơn nhiều
    Có cái phải mắc công vớt cá ra riêng khoãng 2 ngày thui :D

11. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sỏi nhỏ như vậy có làm kẹt vỉ hok ta , mình cũng định rải sỏi như vậy hồ mình 120x50x60 , dùm lọc đáy 2 máy AP2000 liệu có hút đc hem vậy:confused: :confused:

12. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Trong tất cả các loại lọc phần quan trọng nhất là lưu lượng nước được tuần hoàn trong 1 giờ,hệ vi sinh phát triển như thế nào chứ không quan trọng phần có hút được phân cá hay không.
    Phân cá dù trong hồ,dưới lớp sỏi hay được hút lên lọc thì cũng vẫn nằm trong nước của hồ,do đó mức độ ô nhiễm ở các vị trí không khác nhau.Hút được hay không chỉ phục vụ cho phần thẩm mỹ,nếu được lắng xuống đáy sỏi,hút lên trên bông lọc thì phân hủy nhanh hơn 1 chút chứ không phải là hút lên lọc là sạch ngay.
    Lọc đáy rải sỏi không thể nghẹt được nếu hệ vi sinh & nước tuần hoàn tốt.
    Các bạn làm lọc nên tính toán phần lưu lượng nước tuần hoàn,diện tích hữu ích của các vật liệu lọc được tăng lên tối đa nhằm có được 1 hệ vi sinh phát triển mạnh nhất.

13. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hum bữa wa nhà a TPA thấy mấy em Rồng đẹp wa , hem bik cóa nên chuyển wa nuôi Rồng hem đây :x :x :x