Làm nền với Aqua soil ADA...

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi gilodo, 18/4/13.

1. gilodo

gilodo Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới lấy 1 bao Aqua soil 9l của ADA để làm nền nhưng Power sand ADA thì hơi mắc, không biết nó có thật sự cần ko?
    mọi ng` cho hỏi liệu có thể thay thế power sand bằng v.liệu khác để giảm chi phí mà vẫn hiệu quả ko? và với nền đó thì chơi đc tầm bao lâu thì phải bổ sung thêm phân nhét. (mình định trồng vẩy ốc, NMC và 1 ít tiêu thảo)

thuyhoang thích bài này.
  2. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Nếu chỉ chơi các loại cây có bộ rễ ăn nông như TCN và NMC thì ADA Aqua soil cũng được từ 3-4 tháng mới phải bổ xung dinh dưỡng bằng phân nhét của ADA, nhưng với nhũng loại cây có bộ rễ khỏe như tiêu thảo và vẩy ốc thì cần bộ nền có dinh dưỡng bền hơn chút nữa. Vì thế bạn nên chơi bằng nền tự trộn rồi trải bao ADA Aqua soil lên trên thì miễn bàn luôn. Mà nền trộn thì rẻ hơn ADA Power Sand là cái chắc rồi. Còn về các sản phẩm của ADA mỗi sản phẩm đều có một công dụng của nó vì thế khó có thể nói cái nào cần cái nào không cần. Nếu chơi ADA Power Sand rồi thì phải thêm các phụ gia nền khác thì nó mới phát huy hết tác dụng của bộ sản phẩm ADA full set được. Chúc bạn mau có hồ đẹp.

dacam, thuyhoang, rocking and 3 others like this.
  3. gilodo

gilodo Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn có thể cho mình thêm thông tin về nền trộn đc ko, hoặc ct trộn nền, thank.

thuyhoang thích bài này.
  4. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Về nền trộn thì nếu bro cần biết thông tin về nó thì chủ nhật này chiều từ 13h30 đến 16h30 tại địa điểm Cafe New moon 114 Đền Lừ - anh em CLB Thủy sinh trẻ HN off tại đó. Bạn ra đó giao lưu với mọi người rồi hỏi Mr Quý về công thức trộn nền. Thân (vì mình cũng không nắm rõ cách trộn nền mình toàn chơi nền công nghiệp)

thuyhoang thích bài này.
  5. ChienKn

ChienKn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    nếu mình độn thêm nham thạch ở dưới lớp nền trộn và ADA có đc ko hay không cần nham thạch...

thuyhoang thích bài này.
  6. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    nếu khó khăn về $ thì ta cứ độn thôi...........
    .......................

thuyhoang thích bài này.
  7. blue bird

blue bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Dùng nền trộn ở dưới, trải sỏi 3 màu ở giữa và ADA lên trên cùng là một sự lựa chọn tốt. Mình setup bể đầu tay đã làm thế và không phải hối tiếc. Mình dùng nền trộn của bác HVT. tầm 250k thì bể 1m2 chơi tẹt ga luôn. Mình thì cũng chẳng cần nham thạch đâu vì bản chất của ADA đã làm cho nền tương đối thoáng rồi.

thuyhoang thích bài này.
  8. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bác có ý định độn nham thạch xuống bên dưới nền thì em góp ý mua cái túi lưới bỏ nham thạch vào bên trong nhé.Cái này để khi sang năm bác thay đổi bố cục ko phải đau đầu vì lọc nham thạch ra khỏi nền.em bị 1 lần rồi làm lại bố cục nham thạch với nền lẫn nhau nhiều lắm @@

thuyhoang and tapchoicu like this.
  9. thu.blue

thu.blue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Chú hiếu khuyên chuẩn luôn. Bọc túi lưới nham thạch lại, đến khi thay đổi bố cục hoặc vệ sinh nền đỡ hơn bao nhiu.

10. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Các bác có thể cho mình biết là loại túi lưới nào không? Mình xài túi lưới hoa quả và bông tắm cho nham thạch trong lọc nhưng tầm nửa năm sau nhấc ra thấy mục hết, đứt túi rơi vãi lung tung??

11. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    em biết 1 loại lưới. nhưng nó kg phải dạng túi. hà nội cũng hơi bị khó kiếm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:26 PM ----------

loại này để dưới nc vài năm cũng vẫn chắc chắn lắm. quê ng ta hay dùng quây vườn quây ao thả gà, vịt. mưa nằng triền miên mà vài năm chưa hỏng