làm ơn chỉ dùm em help

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi truongvietanh, 29/6/08.

1. truongvietanh

truongvietanh Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Em đang có dự định mua một con khướu giá mà theo em cung tương đối mềm mềm, 200.000 thôi. Nhưng nói thật là em không biết phân biệt chim trống hay mái cộng thêm việc không biết chim hay hay là con chim kém nữa, noi chung về chơi khướu em vẫn còn gà lắm. Ở nhà em cũng có nuôi một con được 16 năm nay rồi già quá nên cũng kém đi rất nhiều không còn sung sức nữa, nó là chim bẫy em mua lai được của tay người dân tộc ở Hòa Bình. Con mà em định thay đợt này nói chung tướng mạo cũng khơ khớ, mình to, đuôi rộng, chân không đen mà có màu vàng vàng đúng hơn là màu đồng, nhưng điều làm em thich nhất là chân nó có mấy cái vẩy to lắm ở cả hai chân luôn thế em mới thích chứ.Thấy chủ quán bảo nó đang nổi, giọng của nó em nghe ấm lắm mà trong và to nữa, được cái không sợ người em đứng gần nó mà nó vẫn ca bình thường.các anh xem xem em có nên mua không tiện thể chỉ luôn cho em cách chọn chim hay và cả phân biệt trống mái nữa. Em rất cảm ơn các anh.:applause:

2. meo_hoang

meo_hoang Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu nghe như bạn kể thì cũng được đấy, nhưng mà giá có 200k thì hơi nghi ngờ đó. Nếu quả thật như vậy thì bạn hỏi xem còn chú nào không để cho mình 1 chú.

3. truongvietanh

Thích đã nhận:
    22
    chỗ wen biết ấy mà, chú ấy chơi mi và khuyên khướu chỉ phụ thôi có con nào hay hay thì chú ấy mới lấy về, em thường để khuyên lại cho chú ấy.cám ơn anh nha.

4. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @truongvietanh: Bạn nên chọn như sau :
    - Về dáng dấp bạn chọn con nào mình dài , đuôi dài , lông phải mượt
    - Đầu nhỏ , miệng thon là con khôn
    - Phần lông trắng ở má càng trắng bóng càng tốt
    Phân biệt trống mái : có nhiều cách tuy nhiên cách này đơn giản và rất chính xác
    - Bạn chọn Khướu có nhúm lông ở mũi càng dài càng rậm chắc chắn là đực, con cái cũng có nhưng không dài bằng !
    Chúc bạn chọn đựoc chú chim như ý !

5. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Bạn có thể tìm và tham khảo một số bài viết về chim Khướu ở trước! Chúc bạn sớm sỡ hữu được một em Khướu đẹp!

6. truongvietanh

Thích đã nhận:
    22
    cám ơn mấy người, em xin lĩnh giáo tất cả các ý kiến của các đại huynh. Vậy là chú khướu già 16 năm tuổi lồng của em có bạn nói chuyện ròi Nói thật về khoản chim khướu em không biết tị gì cả em chỉ chơi chim gáy & chòe than là chủ yếu khướu là phụ gọi là có con nọ con kia cho vui nhà mặt khác còn có cai thư giãn lúc học tập căng thẳng.Nếu có gì không hiểu em xin làm phiền mấy anh. thank you.