Làm ơn cho em hỏi chút xíu về CHÍCH CHÒE LỬA

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi convet, 1/6/06.

1. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có một chú chích chòe lửa (hàng thuộc) chơi đã được 2 mùa rưỡi rồi. Nó rất siêng hót ...nhưng giọng hót của nó đơn điệu quá.:crying: Cho nên em muốn nâng cao trình độ của nó :) ...nếu bác nào biết những địa điểm dợt chim trong tp.hcm có thể vui lòng cho em biết được kô ...:p nếu có địa chỉ rõ ràng thì càng tốt...Cám ơn các bác trước :-*

2. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Nhà bạn ở đâu? Mình biết 2 chổ ở Gò Vấp và 2 chổ ở Hóc Môn.

3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Trời đất, SG là thành phố của chòe lửa cơ mà! Người chơi ở SG mà lại phải post bài hỏi địa điểm dượt chòe lửa thì... lạ ghê.
    Các bác ở SG đưa cho bạn này vài địa điểm đi vậy.
    Thông thường các thông tin như thế này bạn có thể dễ dàng hỏi được qua các bạn cùng chơi chòe lửa gần nhà, cửa hàng bán thức ăn cho chim mà bạn hay mua... hoặc chú ý một chút khi đi ngoài đường.
    Trước đây mấy lần mình vô SG đi xem đấu hót (thi giải) ở khu vực quận Phú Nhuận rồi, cơ man nào là chòe lửa.

4. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Nếu đi dợt thì nên chọn gần nhà vừa tiện cho việc đi lại và con chim đở mất sức (ít nhát). Nếu bạn ở Tân Bình thì gần Đệ Nhất KS có một điểm chơi chim chủ ở đó là anh Bá.

5. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn Bác Congminh ! Nhưng thật sự là có lần em cũng cất công tìm đến chỗ này rồi :( nhưng mà em tìm hoài kô thấy :-S . Nếu được Bác có thể chỉ chi tiết hơn cho em được kô ? ....Thành thật cám ơn Bác trước :D

6. Ó_Biển_tpHCM

Ó_Biển_tpHCM Member

Thích đã nhận:
    0
    bác đang ở quận nào? ở Tao Đàn cũng có dợt vào buối sáng,còn ở câu lạc bộ bi sắt ở Kỳ Hòa cung có dợt vào buoi chiều từ 2h30,chúc bạn vui vẻ..........

7. Ó_Biển_tpHCM

Ó_Biển_tpHCM Member

Thích đã nhận:
    0
    Kỳ Hòa thì dợt vào 3,5,7 và chủ nhật. con đệ nhất khách sạn thì ban có thể đi đường Hoàng Văn Thụ đến bùng binh Lăng Cha Cả bạn hỏi đệ nhất khách san là ở đâu người ta sẽ chỉ,rồi lại hỏi chỗ dợt chim tiếp........
    ;)

8. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bác ó biển tphcm !
    Nhưng có thể cho em hỏi thêm là điểm dợt chim đó là một quán cafe sân vườn ? Hay là sao ? Nếu nó có tên thì cho em biết luôn ...cho dễ kiếm ấy mà :blushing:

9. chimhutmat

chimhutmat Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Dung dem chim vao khu KS DE NHAT hay con goi la diem dot chim Thien An, vi o do toan la hoa mi va khuyen. Day la noi de cac bac choi chim co mau do den hoi tu.

10. Dunghoang

Dunghoang Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Muốn cho chich chòe ăn châu chấu thi cho như thế nào là đúng. Bẻ giò, cắt chân, bóp chết rồi cho ăn. Hay chỉ cần bẻ giò thôi. Cả dế nữa, hôm trước em bẻ giò dế bò vào lồng luôn. Chim ăn xong luôn trên cầu k nói năng gì cả. Em sợ quá trời. Đến sáng hôm sau thì bình thường lại. Các bác giúp em nha.
    Thanks

11. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    - Sắm 1 cái giỏ nhỏ (ngoài cửa hàng bán đấy, hoặc bạn tự làm bằng lưới mắt nhỏ), buộc bên lồng chim, cho cào cào, dế ... vào đó, chim ăn sẽ mổ và xé ra.
    - Trên mình hay dùng ống nứa, cắt lấy 1 đốt (một đầu kín, 1đầu hở để đậy nút), lấy dao rạch 1 đường chạy dọc đốt lứa, hẹp thôi, làm sao không để cào cào lọt ra mà chim vẫn mổ và kéo ra được), Buộc vào sát lồng chim, cho phần rạch quay vào lồng. Thả cào ... vào đó, chim ăn sẽ tự mỏ và xé.
    - Nếu không thì nên cấu hết càng, chân, cánh thả vào lồng cho nó ăn ít một thôi (con nào to cứng nên cấu cả đầu).

Last edited: 5/6/06
  12. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    dế nhỏ

Máy hôm tôi bẻ giò rồi bỏ vào nó vẫn ăn bình thường,
    cào cào cũng vậy mới đầu không quen nhưng rồi ok thôi.

Bạch Đề

13. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Cho vào cái ống trúc hoặc cái nào tương tự vậy thì hay hơn , châu chấu sẻ sống lâu hơn nếu chưa được ăn hết và sẻ kích thích chim ăn mồi hơn , cho vào cóng khi đã cắt hết chân thì châu chấu sẻ mau chết dể kíck thích kiến bò lên lồng , hơn nữa chim ăn rất hao mồi nó vừa ăn vừa vứt xuống sàn lồng nếu số lượng mồi hơi nhiều , mồi ở trong cái ống tre trúc có các rảnh trống nó bắt mồi ra có khó khăn hơn chút nên ko vứt mồi ăn dở để ăn con khác

14. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    phải nhưng bên này lại khác

Máy hôm ở Vietnam thì có cái chuồn nhót tí xíu ngoài tiệm chim bác cho Khuyên tôi cũng bỏ vào đấy cho chim lấy ra từng con ăn. Nhưng riêng Chào Mào tôi vẫn bẻ giò rồi bỏ từng con vào chúng ăn cở 3,4 con là hết. Nếu cho ăn 3 ngày một tuần là ok rồi.
    Còn bên này dế hay cào cào tôi cũng bể giò và tẩm vào vitamins, multi-vitamins
    và thêm B,C và E cở 3 lần một tuần nên tẩm vào dế cho ăn từng con vào buổi chiều. Sau khi tắm xong. Thong thường chúng ăn cở một con Lửa ăn 3 con dế là thôi ăn.

Bạch Đề

15. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác cho em hỏi là việc cho chim chích chèo lửa ăn điêu điêu và trứng kiến có giúp cho chim lên lửa ko ? Và việc đậy và mở lồng chim như thế nào mới đúng ? Em nghe người ta nói là chỉ mở lồng 1 ít vào buổi sáng sớm cho chim tắm nắng rồi đậy lại ......

Cho em hỏi thêm là con chích chòe lửa nhà em nó có tật hay xé giấy (giấy lót phân trong lồng) ....kô biết đó là biểu hiện gì ? Và cách chửa trị ?

Last edited: 8/6/06
  16. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Chào bạn

Theo mình biết thì nghe nick Phongqn nói là trứng kiến Lửa ăn sẽ có trí nhớ lâu, và nhất là khi đi tặp chim vì nó sẽ ghi nhớ nhiều giọng hót chim lạ. Theo tôi biết ở máy nước khác người ta cũng dùng trứng kiến cho ăn đấy.

Về vấn đề trùm lồng thì xưa giờ phần đông chỉ dùng vào những lúc chim thay lông, hay đem chim ra đường, còn nếu trùm một nữa thì những lúc bạn muốn nó được cám giác an toàn trong trường hợp đông người lạ. Hay khi nó hoảng sợ còn bình thường đâu cần trùm làm gì. Chim hể trùm lồng mãi nó không tự nhiên hót được như để bình thường.

Còn về nó xé giấy đấy lồng thì theo tôi biết mấy tiệm chim có bán miếng vải hay loại ở trên có vải dưới có miếng nhựa bạn có thể mua hai miếng để dùng thì sang qua lồng tắm và làm vệ sinh. Còn mà cách trị nó không xé giấy trong lồng thì tôi bó tay hihihi.

Bạch Đề

17. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Mình thấy trùm một nửa khi mình nuôi nhiều, việc này tránh nó nhìn thấy nhau sẽ sung hơn và con có lửa ko bắt nạt con kém lửa hơn. Còn nếu nuôi 1-2 con thì mở bung ra treo 1 đằng trước 1 đằng sau là tốt rồi. Tối đương nhiên phải trùm cho chúng ngủ.

18. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    ko nên trùm nửa lồng lại nên để trống thì tốt hơn, lồng vừa thoáng ,nếu cứ trùm như vậy chim sẻ có thói quen khi ko trùm thì sẻ rất nhát , nếu có thể thì nên để 2 con cách nhau cho khuất ko thấy nhau tốt hơn còn nếu ko thể để xa hơn được thì có thể dùng tấm giấy dày để ngăn gữa 2 lồng ko cho thấy nhau

19. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    phải bạn PhongQN nói đúng đấy

Chào Mào mấy hôm để nhà ba vợ tôi, vì ít chỗ chỉ một phòng nên tôi lấy miếng giấy giầy che lại cho mỗi, nó vẫn hót bình và lại luyện những con bổi lên không ngờ. Đó là nắm 2004 tôi nuôi 3 con mồi một bổi, và treo chúng chung phong nhưng cách ngăn ra. Không ngờ một năm về em bổi đó đã thay lông qua một mua lại đẹp giọng hót của nó là giọng chim đã lớn ngoài rừng. Tôi thiệt hạn chế che lồng lắm trừ khi đêm chim đi bẫy đi chơi thôi.

Nói như bạn đúng đấy nếu có chỗ tốt nhất là để mỗi em một chỗ riệng biệt chúng sẽ hót qua hót về cân hơn là che.

Bạch Đề

PS: bạn PhongQN now nuôi chim gì gì thế bạn ở khoảng nào sau này nếu được về tôi ghé qua chơi.

20. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Nuôi chích chòe lửa không ai chùm áo lồng lại (ngoại trừ một số trường hợp như: chim bổi mới mua về, chim đang thay lông, chim bị bệnh cần được tĩnh dưỡng...) vì ngoài giọng hót nó còn có hình dáng rất đẹp ,phải mở toang áo lồng ra thì mới thấy hết được cái hay cái đẹp của nó những cái đẹp làm say đắm lòng người, mỗi khi nó hót đuôi đưa lên hai cánh xệ xuống trông thật là thoả thích.
    Còn việc nó xé giấy lót ở đáy lồng thì không có gì đáng lo (vì đó không phải là tật xấu của con chim) có thể là nó đang tìm con sâu hay con cào cào ở dưới lớp giấy , cũng có khi nó xung quá vì nhìn thấy con lửa lạ mặt nào đó hay nhìn thấy hình ảnh của nó trong gương thì nó cũng có hành động như thế.

yeucaliathia thích bài này.