lam on cuu de voi -please help me

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi blackman, 23/9/05.

1. blackman

blackman New Member

Thích đã nhận:
    14
    kinh chao cac chu cac bac cac huynh trong 4rum
    Xin cac huynh giup em voi, em moi bat dau nuoi ca dia chung 3 thang nay,nuoi trong ho dai60.rong32.cao45.cong voi 1 loc 1 oxy,1 lam 2 bong cuc.con lam dot nhien bo an xong roi len duong luon :( .Tu luc do thi khong dam nuoi ca lam nua, luon con 2 con bo cau thi cu chui vao trong goc, khong gion voi em nhu truoc nua va nhat nguoi qua troi.Mau sac cua no thi luc mua lam sao bay gio nhu vay, khong "len" gi het.
    mot tuan em thay nuoc 2 lan vao buoi toi, nuoc gieng.2 ngay trun chi, 1 ngay ca con luan phien.
    May bac may anh ma khong giup em thi em chac em chet mat, khong song noi khi nhin cuc cung cua minh nhu vay nua dau.
    Sang day xin may bac chia buon cung em voi: mot bay ca chep 8vang 1den cua em da chet nguyen bay sau khi bi nam va tiep tuc mot bay ca 3 duoi 8vang 1 den cung chet dan luon,em da buon het ca thang troi.Ho to ma dep lam , dai 1 met 2 co ma sai toi 2 cai loc lan do va 2 oxy thoi .
    Troi oi ...buon qua di........!

2. caconboilonton

caconboilonton New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn,
    Theo mình nếu cá vàng 3 đuôi và cá chép bị nấm thì ngâm thuốc, chúng sẽ khỏi thôi mà. Cá đĩa đã bỏ ăn có nghĩa là chúng bị bệnh rồi, nếu bạn phát hiện và ngâm thuốc kịp thời thì cũng "nâu" vấn đề.
    Cái chính là bạn đã biết cách phát hiện cá bệnh chưa.

3. hoangdelahan

hoangdelahan New Member

Thích đã nhận:
    40
    Chú ý! chú ý! :ph34r: . Việc cá chết hàng lọat như vậy là ko bình thường. Cần xem xét lại bể. Nếu bạn rảnh thì nên đem ra sân (hoặc sân thượng), súc rửa thật kĩ càng, làm bằng xà phòng luôn (phải thật kĩ), đem ra phơi dưới nắng gắt. Sau đó lau chùi thật kỹ. Còn nước phải lắng 1 tuần, cho máy sục khí oxi liên tục để lọai clo. Bơm nước vào bể, cho 2-3 muỗng muối hột, tiếp tục sục khí oxi 1 tiếng cho trong nước. Lấy bông ra (bảo đảm là bông ấy sẽ dơ), thay bông mới. 15 Phút sau thả cá vào. Chú ý: ko nên thả quá nhiều, ko thả cá vàng, cá chép chung với dĩa (vì cá vàng, cá chép rất hiếu động sẽ ảnh hưởng tới cá dĩa). Nếu cá vẫn chết là bó tay. :blink: