Làm ơn giúp dùm em với !!!!

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi kuranh, 5/4/11.

1. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Sao mấy con Tai Tượng Châu Phi nhà em nó ít bơi lắm,hầu như đứng yên tại chỗ.Lâu lâu thì bơi 1 chút rồi lại đứng im suốt.Em lo quá mọi người giúp dùm,cá vừa mua về được 1 ngày.:(

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    không có vấn đề gì đâu em mới mua về nó thường nhát nhưng cá của em như thế cũng không phải do nhát cá tai tượng có cách bơi như vậy em không phải lo chú ý quan sát cách nó ăn và xem trên thân thể nó có biểu hiện gì bất thường không là được :)

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thì bạn cũng nói mới rước về được 1 ngày mà , tính đến nay chắc 2-3 ngày thôi , cá ban đầu hay nhát mà bạn .
    TUy nhiên, với giống cá này , nếu bạn rước về khi bé thì mau dạng lại lắm , 1 ngày thôi , hay chỉ 2-3 tiếng là dạng liền ,còn cá lớn thì e dè hơn , cảnh giác hơn nên thời gian phải lâu hơn .
    Mẹo với cichlid là ...........bỏ đói , tập tính săn mồi và lãnh thổ sẽ giúp chúng mau dạnh lại thôi thưa bạn .
    Nếu cá bạn đem về mà mấy hôm rồi vẫn vậy thì nên xem lại cái nguồn nước thì , bọn này hơi nhạy với acid , và cẩn thận với những ngày đầu , cho ăn quá nhiều chúng dễ bị phân trắng , nếu bị bệnh này trở tay ko kịp , sau 1 ngày die liền .
    Sao ko thử cho tí muối vào bể nhỉ

Mr_guns thích bài này.
  4. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn mấy anh,cá em nó cũng đỡ được chút rồi,cho ăn thì nó đợi mấy con cá con bơi gần nó thì nó mới ăn.Chứ nó cũng lười dí theo ăn lắm,chắc tại em cho ăn thường xuyên nên nó không đói nhiều phải không.Thay nước là em có bỏ 1 ít muối hột nữa.

5. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Sẵn đây cho em hỏi luôn là sao 2 con cá Tai Tượng của em,con này cứ cắn con kia hoài.Con kia bị cắn mà tróc 1 mảng da màu đen ở ngoài luôn,bên trong lộ ra 1 lớp màu nâu nâu.Em không biết làm sao nữa.

6. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    với cichlid chúng là loài cá dữ hay phân chia lãnh thổ như bác CVC nói nên chúng thường đánh nhau tranh giành lãnh thổ trong 1 không gian hẹp có thể bể bạn nhỏ nên chúng không có ranh giới lãnh thổ riêng giờ đã lỡ mua 2 con rồi thì kiếm đá làm thêm hang hốc để chúng chui vào sẽ giảm được nhiều nguy cơ cạnh tranh giữa chúng

7. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá em bằng 3 ngón tay,hồ thì ngang 30,dài 50.Như thế là nhỏ so với tụi nó hả anh.

8. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    như thế là tạm ổn so với cá rồi nhưng vẫn nên thiết kế hang hốc cho nó như thế 2 con nhìn nhau sẽ dễ chịu hơn :D

9. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn anh nhiều.Mình làm hang hốc cho nó chui vô luôn hả anh,như vậy chắc cái hang cũng phải lớn gần bằng nữa hồ.Em sợ như vậy thì diện tích hồ không còn bao nhiu.

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Hang hốc với cichlid size nhỏ thì có vẻ hợp lí hơn , tuy nhiên bọn này nhanh lớn lắm bạn ơi .Thà làm cái 1, Rộng.khỏi thay đổi .Giờ cần thiết là cái hồ của bạn bé so với giống này .
    CÁi chính là chỉ có 2 cá thể , cichlid nên nuôi bầy ít nhất 5-6 con cho an toàn .MÀ khi bạn lại nuôi chúng,chúng lớn đến 3 ngón nữa, phải chi nuôi từ khi còn cá non thì họa mai ra .Trường hợp gần như là duy nhất khi 2 cá thể là 1 trống 1 mái thì nuôi như vậy đỡ ẩu đã hơn rất nhiều .
    HIện giờ nhà mình cũng có 2 bé nè, nuôi từ bé ( size 1,5 ngón) nay đã gần 4 ngón rồi mà vẫn vui vẻ.

11. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình ra mấy chỗ bán thì thấy cá tầm 3 ngón không à,theo bạn thì hồ nhà mình 30x50 thì nuôi mấy con thì được.

12. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    cứ nuôi 1 đôi thôi đã về sau nó còn to nữa lúc đấy bể chật lại không biết thả vào đâu bạn ạ

13. sieuquayryan

sieuquayryan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng có nuôi 2 em Tai Tượng Châu Phi nè nhưng mà vừa đem về là dạng liền,thấy người tới là nó lại quẫy đuôi như chào hỏi người nhìn dễ thương lắm.Em đâu có mua hốc đá gì đâu mà tụi nó vẫn sống hòa thuận với nhau,không bao giờ cắn nhau hết cả.Em chỉ trang trí hồ bằng một gốc cây mà thôi.Tụi nó háu ăn lắm thấy em bỏ cá vô là 5 giây quay lại hết liền.Nuôi một thời gian em thấy tụi nó lớn hẳn và trổ màu rất đẹp.