Làm ơn giúp em với!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi truclinh_lemai, 12/5/07.

1. truclinh_lemai

truclinh_lemai Member

Thích đã nhận:
    1
    Không biết cá của em bị bệnh gì mà sao nó cứ bơi ngửa không hà, giống như là bị mất thăng bằng vậy,cái đuôi của nó thì không cử thấy cử động luôn,nó chỉ bơi bằng 2 vây trước thôi và lúc nào củng ngóc đầu lên mặt nước.Anh chị nào biết cách trị bệnh này chỉ cho em với!!Nó đã bị như thế 2 ngày rồi.nó vẫn ăn,nhung ăn ít lắm..Em chân thành cám ơn anh chị nhiều....

2. WINDOWS

WINDOWS Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình cũng bị giống vậy đó. có ai giúp dùm không

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    cá bạn bao lớn ? nếu cá lớn thì có thể cá lao vào kiếng .Dạng này nếu k thụng xương thì vài ngày sẽ khỏi ,nếu thụng xương thì rất khó chữa..có thể die
    Nếu cá nhỏ xem lại nguồn nước, thức ăn...bụng cá có to k ?
    Nên hạ mực nước xuống cho phù hợp với kích thước cá..tăng nhiệt độ, muối, và sủi mạnh 1 chút....

4. WINDOWS

WINDOWS Member

Thích đã nhận:
    0
    cá lớn hơn bàn tay nhiều. đầu cực to nhưng từ lúc bị tới giờ coi như không còn đầu nữa. thấy mà xót. có thể là không phải bị gãy xương đâu vì em có thấy nó bơi đụng vào kính đâu. còn nguyên nhân nào khác nữa không hả bác. cần thông tin gấp lắm, nếu không bịnh tình nặng hơn là chết em

5. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    phải có hình chính xác , và thời gian 3 ngày trước khi phát bệnh bạn chăm cá thế nào...thức ăn , nước , biểu hiện cá...?

6. bangnhanqn

bangnhanqn Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo Nhân thì triệu chứng này có 2 trường hợp:
    1. Cá bơi ngữa trông có vẻ đau đớn, bỏ ăn thì là do cá bị chấn thương cột sống do va đập mạnh vào thành hồ. Ở trường hợp này ban lấy 1 tấm kính ép cho cá đứng im 1 chỗ. Khoảng 20-30 ngày là cá khỏi.
    2. Cá bơi ngữa nhưng vẫn ăn bình thường, kô thấy vẻ đau đớn thì kô có cách chữa rồi. Nguyên nhân là do cái bong cóng của ca' ( như là cái phao giúp cá giữ thăng bằng ) đã bi tổn thương nên cá ko giữ thăng bằng được nữa.
    Nhân chỉ bít vậy nên góp ý thui! Mong cá của các bạn mau hết bệnh nhé!!!!!

7. truclinh_lemai

truclinh_lemai Member

Thích đã nhận:
    1
    Bong bong cá sao bi tổn thương vậy các bác,lần trước em bị 1 con rồi, bây giờ bị một con nữa giống y như vậy.Có cách nào phòng ngừa không?các bác chỉ em với...

8. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có một con mới vừa bị như thế. Nguyên nhân là cá đã lao mạnh vào thành hồ. Mình để ý thấy xương sống cá hơi cong cong và vận động khó khăn. Mình ép kiếng và dần dần cá đã bình phục. ( khoảng 3 tuần ) Còn những trường hợp khác thì mong mấy AE khác có kinh nghiệm chỉ giáo. Thân

9. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    có trường hợp bong bóng cá bị tổn thương đó,cái đó người ta còn gọi là bệnh La hán có nghĩa là chỉ có cá cảnh la hán bị trường hợp này mà thôi,thường thì xác xuất chữa thành công là rất ít tuy nhiên mình có nghe 1 người bạn hướng dẫn cách trị bệnh của anh ấy như thế này và mình đã đến xem và thấy cá đã bớt nhưng chưa dám khẳng định là ko bị tái bệnh lại,mỗi ngày bạn chịu khó cầm nhẹ cá trong lòng bàn tay và dắt cá bơi nhẹ nhẹ(cái này cực lắm đó,giống như vật lý trị liệu ý mà) sau khoảng 3 tuần cá sẽ có thể tự giữ thăng bằng và bắt đầu bơi bình thuờng nhưng vẫn cần chúng ta giúp 1 thời gian khi nào thấy cá tự bắt mồi đc la xem như đã ổn,Nhưng nếu cá bị bệnh về bong bóng thì theo mình bít là xác xuất cá đoàn tụ ông bà là rất cao,chúc các bạn thành công

10. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi ép kiếng như thế nào vậy bạn?mìnhg cò một chú vừa bị bơi nghiêng k bít có phải bị tung vào kính k nữa

11. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Không phải con nào bơi nghiêng cũng dùng cách ép kiếng....
    Ép kiếng là cách thu hẹp diện tích bơi của cá ( giống như mình ngăn hồ )
    Thường thu hẹp (diện tích nhỏ nhất ) để giữ cho cá lấy thăng bằng ( chú ý k phải ép cứng con cá nhé.)
    Diện tích phải nới rộng theo từng biểu hiện trạng thái của cá...Lúc ép kiếng có thể cho cá nhịn đói hoặc ăn thức ăn tĩnh...( mồi khô hoặc tép đông lạnh).Để tránh cá thấy mồi sẽ rượt theo lại càng làm cho chấn thương nặng thêm....
    Thông thường cá bị thụng xương thì tỉ lệ hồi phục gần như là = 0

12. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bạn nhiều,mình với bạn bằng tuổi đời nhưng tuổi nghề...........nuôi LH thì bạn là tiền bối rùi,có gì hướng dẫn thêm cho mình nhé,tks!:)

13. TIEUBAO22-2006

TIEUBAO22-2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    3
    cá bạn có thể bị 1 trong 2 trường hợp sau đây:
    TH 1: Nếu bụng nó không to thì là do bị đụng đầu vô kiếng có thể làm nó bị thủng xương hoặc tổn thương dây thần kinh. nếu để lâu quá 3 ngày thì coi như hết chữa.
    TH2 : cá bị hư bong bóng, nguyên nhân có thể do bị sình bụng nên bao tử sẽ ép bong bóng của bạn về 1 bên nên cá không thể nào giữ thăng bằng được. Trường hợp này cũng rất khó trị, phải dùng loại thuốc tiêm vào bong bóng cá nhưng rất khó vì phải tiêm đúng vị trí nếu không cá bạn sẽ bị die.