làm sạch !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi buiminhnhut, 28/5/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy anh cho em hỏi có phụ kiện nào để làm sạch chất dơ ở đáy hồ o mấy anh nếu có thì có thể cho em xin vài địa chỉ ở HCM cám ơn rất nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

2. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    những chất dơ ở đáy hồ thì ko có cách nào làm sạch được tốt nhất là bạn tậu một em chùi kiếng về thì chắc cú hơn

3. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    ý của bạn là cái đồ hút phân ha
    ở ngoai Lưu Xuân tín có bán dung cụ hút phân mà ko hút nước đó(cái dụng cụ đó có thể dùng làm đồ để thay nước luôn cũng dc .chúc bạn tìm dc đồ mình cần.thân

4. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hình như ở tiệm chim trên đường Hồ Biểu Chánh có bán nhưng theo mình bạn đừng nên xài chỉ nên chà hồ thường xuyên mổi khi thay nước thì tốt hơn vì mình nghe nói cá sẽ bị tuột nhớt

5. kamfa

kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn ko thích mua em chùi kính thì chỉ con cách mua cây cọ cho vào ma cọ thôi

6. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi ráng lấy cây mà vớt ra đi chứ.Có bao nhiu phân đâu mà lo....đừng màu mè tốn điện thêm thôi.
    Nếu kô có thời gian thì bạn mua thử 2 máy lọc xem.........để mỗi bên 1 cái....
    Chuc bạb thành công nhé!
    Thân!!!

7. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Phụ kiện để làm sạch đáy hồ gồm: cây chùi rong rêu bám hồ và dụng cụ hút phân có bán nhiều ở ngoài khu nguyễn thông. Ngoài ra bạn nên chú ý đến công suất máy bơm và vị trí để hộp lọc sole nên với máy bơm( nếu có thể ) để bộ lọc của bạn làm việc hiệu quả hơn.

8. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể nói thêm về dụng cụ này cho mình biết được kô mình thấy hay đó.bạn nào biết thì cho mình thông tin nhé.
    À sẵn đây có ai cho mình biết địa chì chính xác của chỗ Lưu Xuân Tín gì đó kô? cám ơn nhiều

9. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    ah thanks mấy anh nhiều em sẽ ra mấy tiệm ở Nguyễn Thông coi thử cám ơn mấy anh rất nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

10. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chắc là bạn ấy nói là cái đồ hút nước bằng tay ý mà...đặt một đầu vào đáy hồ, rùi bóp bóp đầu kia nước sẽ rút ra kéo theo cặn.
    Đường LXT nằm ở cuối đường Trần Hưng Đạo, đường nhỏ nằm phía bên trái, là ngã 3 cuối cùng trước khi đến đường Châu Văn Liêm đó bạn!
    Hình cái hút nước nè

11. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang tính hỏi như Kietnguyen,cái cây này của bạn hút phân ra cùng với cả nước mà,mình muốn kiếm cái cây hút phân mà ko hút nước cơ,đỡ phải thêm nước,có cái cây đó hay àh nha :D :D :D

12. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bó tay bạn Nhoc Mos nhé, làm sao hút phân mà ko có nước được nè bạn ah, có cách này nè,khi hút phân thì cho vào xô, trong sô có cái lọc chìm 25W, chổ hút của lọc thay bằng ống 27 quấn lọc, bơm lại lên hồ.nhưng cách này chỉ loại phân, ko thay được nước nếu như nước ô nhiểm thì thua, trước kia khi mình chơi em khỉ thì thay như vậy đó.Khi sử dụng cần cẩn thận điện nhé.Thân

13. giahamdzui

giahamdzui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có cây đó, xài bằng pin, ngoài Cao Quý có bán. Nó hút nước luôn cả cặn bã, chất thải, nước chảy qua một cái túi lọc nhỏ trở lại hồ. Xong thì tháo cái túi lọc ra giặt, rửa... Có điều là nó dễ bị hư cái motor chạy bằng pin đó lắm nha. Mà mua mấy cái đồ quỉ này thì không có bảo hành gì hết á. Tui bị hư một cái rồi nè, hút được đúng 3 lần :crying: .

14. Thaikamfa

Thaikamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác 100%. Bác haiminh_nguyen nhiều kinh nghiệm lắm mà không biết loại hút này à? Kiếm 1 cái xài thử đi.

15. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    ko phải đâu bạn ơi .cái mà mình đề cập đến là cái máy hút phân hoặc chất dơ trong hồ .Nó đuọc bán với giá 60.000 VND .dụng cụ này xài bằng pin .bán ở đường Lưu Xuân tín hay ở Nguyễn thông cũng có .chúc bạn tìm dc thứ mình cần

16. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình phải tự làm vệ sinh thui bạn ơi, không có thuốc hay thiết bị lọc nào làm sạch hết được đâu. Bạn dùng ống nhựa dẻo hút cặn dơ (phân cá, thức ăn dư...) ra. Đó là những thứ không bám vào đáy hồ. Còn phần bám thì không hút được để cá lau kiếng cho nó làm nhiệm vụ (ăn). Còn trường hợp cá lau kiếng bị la hán tấn công quá không ra ăn được mà chỉ núp trong kẹt thui thì chỉ có bạn làm thui. mua miếng cước xanh để rủa chén đó rùi lau bảo đảm không thứ gì sạch bằng. hihi. kinh nghiệm của mình thì một tuần bạn hãy lau một lần thui và khi lau thì chỉ lau 1/3 hồ thui rồi khoảng 1 giờ sau hãy lau tiếp (để máy lọc lọc bớt cặn dơ đó). Vì khi lau thì các chất dơ bán bị bung ra hòa vào nước rất dễ gây bệnh cho cá nên mình làm như vậy là tráng chất dơ đậm đặc quá sẽ ảnh hưởng lớn đến sức khỏe của cá. Nuôi cá có chăm sóc cho nó mới thú vị , còn để mọi thứ cho công nghệ thì không còn gì hứng thú đâu bạn ơi. Chúc bạn có hồ sạch và cá đẹp.

17. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Trùi ui chỉ có việc hút phân và cặn thui mà các bác phải tìm máy mua à, chi cho phí tiền vậy mà sử dụng không được lâu nữa. Bạn chỉ cần mua ống nhựa dẻo chiều dài khoảng 1,5- 2mét gì đó tùy vào kích thước hồ và độ cao của vị trí đặt hồ so với mặt đất. một đầu cắm vào hồ, ở dưới đất đặt cái thau hay chậu gì tùy để đựng cặn hút ra. Đầu còn lại dùng miệng hút mạnh một cái hạ xuông cái thau nước theo lực chảy từ trên xuống tha hồ mà hút thoải mái khi nào hết cặn thì rút ống lên khỏi mặt nước. Mình nói có đúng không các bác.

18. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    bác ơi cho em hỏi bác mua nhiêu vậy để em khỏi bị hố !!!!!!!!

19. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    không phải mình làm biếng đâu bạn ơi mà 5 ngày mình thay nước rùi nhưng vừa thay xong thì chừng 2 ngày sao là cá lại làm bậy :mad: làm hồ mất mĩ quan rùi :laughing: mà mình cũng như mấy anh khác thì chắc o có nhiều thời gian mà ngày nào cũng thay nước hết bởi vậy định kiếm mua cái này cho tiện tại để hồ ở phòng khách mà :D

20. King_Rofi

King_Rofi Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mua 1 cây hút bằng pin, nếu bạn nào siêng năng thì cắt 1 ít cước, làm giống cái chổi của máy hút bụi ở đầu ống hút, thì đáy bể vừa được vệ sinh và hút cặn ra luôn, ngay cả chuyện tạo dòng cho nước (để sao cho máy lọc và ổng xả chéo góc hồ thì dòng nước sẽ đẩy chất thải tốt hơn, xíu kinh nghiệm cùng chia sẻ với các bạn, ai có them ý kiến cùng đưa lên nhé