làm săn mình cá chọi

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi bunhoc, 7/4/06.

1. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nghe mấy lão tiền bối trong làng cá chọi chỉ bảo ngâm cá trong nước có nhiêu lá bàng và chôn dưới đất sẽ làm cho cá đá săn và rất khỏe. các bác cho ý kiến nhé

2. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Hồi bé mình chơi cá chọi rất nhiều, mình chưa bao giờ thử ngâm chọi trong nước có chứa nhiều lá bàng. Việc chôn dưới đất hay còn gọi là "ủ" chẳng qua để chọi yên tĩnh không xù vè, nội lực tăng, có thể thả cá vào bể thật to, chỉ một con cũng là cách ử tốt.

3. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Nước lá bàng chỉ làm cá sung, khỏe và săn ít thôi . Không được dùng nhiều lá bàng vì nó sẽ làm tróc nhớt cá . Các thầy cá họ có những bí quyết làm săn da cá mà họ không bao giờ chỉ . Và độ chắc của vẩy cá còn tùy thuộc vào di truyền của bầy cá đó nữa .

4. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng là có lá bàng thì cá của mình sẽ khỏe hơn nhưng ko chỉ có lá bàng là được,ta còn có thể bỏ thêm đất sét trắng vô nữa vì đất sét trắng có thể giúp cho nhớt trên người cá ra ít hơn,giúp cá ko bị teo người,nhưng chúng ta nên là thường xuyên sẽ giúp cho cá một thân hình rắn chắc và khỏe mạnh.còn lá bàng thì nên bỏ ít thui,một là khô bạn nẹn bẻ vụn ra vùi bỏ vô nhé.chúc bạn có một chú betta thật khỏe mạnh và đá hay nữa.thân

5. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    không nên chôn dưới đất quá lâu vì cá sẽ bị nấm chỉ nên ủ một ngày truớc khi lâm trận thôi , một chú cá chiến của mình đã ra đi

6. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn d2d3, bạn chỉ cách xài đất sét đi . Mình bỏ lượng bao nhiêu, để nước đục hay phải cho nó lắng trong hoàn toàn mới bỏ cá vô ? Có để nguyên đất sét trong chậu cá hay chỉ gạn nước trên mặt ? Cám ơn ?

7. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đất sét bạn bỏ vô ko cần liều lượng đâu ác ơi!cho bao nhiêu thì cho à,nếu dưỡng cá trong một cái lu thì nên bỏ vô đó chừng 5 cục bự cở ngón cái đó,còn lá bàng thì để khô thiệt khô,rùi bỏ vô(1 lá cho 1 lu),để nước cao,nhưng cũng đừng nhiều quá vì nhiều quá cá sẽ mệt,vì bơi lên xuống lấy õi đó mà.để như vậy trong 1 ngày rùi hãy bỏ cá vô nhé,thấy nước vàng vàng là được rùi.trước khi bỏ vào ko nên cho ăn ngày hôm đó hãy cho nhịn đói nhé bác,hôm sau thì hãy cho ăn căng bụng(ăn lăng quang thui đừng có ăn trùng hay cá lóc con nhé,lâu lâu bóc máy con tép cho lá hán á,bóc bỏ đầu và đuôi đi,rùi cho vô,ăn có canxi,cứng cáp hơn)bỏ trong lu chừng 3 ngày rùi vớt lên bỏ vô keo,cho sùng 12/24,ngày đầu vớt lên cũng ko cho ăn luôn nhé bác! rùi làm sang ngày thứ 2 thì cho ăn bình thường,để sang ngày thư 4 thì cho nhịn,bỏ vô lu tiếp.CỨ LẬP ĐI LẬP LẠI NHƯ VẬY 3 LẦN LÀ CON CÁ ĐÃ ĐẾN THỜI SUNG MÃN NHẤT RÙI ĐÓ!có thể đem đi đá rùi,lúc này cái đầu con cá của mình sẽ có màu vàng vàng như con cá rô ý.nếu bác nào có thắc mắc gì có thể chat với em nhé(em mới học lớp 8 thui nha)nick:SNOW_ANGEL_1292@YAHOO.COM
    KÍNH GỬI CÁC BÁC YÊU THÍCH CÁ ĐÁ.CHÚC CÁC BÁC CÓ 1 CHÚ CÁ ĐÁ HAY VÀ KHỎE MẠNH .HEHEHEHEHEHEHE........

8. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Chà d2d3 mới có học lớp 8 thôi mà kinh nghiệm nuôi đủ thứ cá rồi, giỏi quá . Vô lớp rủ mấy đứa bạn đá cá là tụi nó chỉ có nộp tiền cho d2d3 thôi há .

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    mình nghe nói cá lia thia Việt Nam rất đẹp, bạn nào biết chỗ bán thì chỉ giúp mình, nếu có hình để để tham khảo thì rất tuyệt.
    xin cám ơn trước.

10. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mình thì có cách huấn luyện cá khác, cứ nuôi cá trong một cái khạp cao cỡ 40cm , khi nào đá thì đem ra huấn luyện khoảng 1 tuần, bỏ một con cá mái vào chai nước mắm,đã hết nhé.hehe, mực nước thấp thôi, để vào một cái hũ thủy tinh cao tối thiểu 30cm bỏ cá trông vào cho quần mái độ nửa tiếng một ngày, liên tục 5 ngày, sau đó bỏ cá vào lọ chôn dưới đất độ 2 ngày là ta có thể đem đá được rồi, hy vọng một ngày nào đó anh em mình so tài nhé dt

11. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy bác ới em mới phát hiện ra 1 điều rất nên tham khảo,khi chúng cho lá bàng vào trong nước thì khi để một thời gian dài sẽ làm cho nước thối lên,lá mục ra nhìn rất ghê.em phát hiện ra khi bỏ 1 chú cá vào,để đến hôm sau thì chú bổng bơi "ngược" huhuhuhuhu....nếu bác nào muốn bỏ lá bàng vào thì em nên khuyên là bỏ lá bàng vào 1 ngày rùi lảya,khi đó thì nước đã vàng vàng rùi.chứ đừng như em.tội nghiệp con cá......

12. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    một kinh nghiệm nữa là các bạn nên thả một con cá lóc bự bự chút xíu hơn cái mỏ con cá là ok thả vô chừng 2 tieng vớt lên làm như vậy 4 ngày 1 lần xẽ làm con cá dai don hon .ach nay nen ap dung khoang 2tuan thi chuyen qua xuong keo nha may bac.Co gi sai sot thi xin chi day them(tai em moi hoc lop 9 ah).Ko biết đúng hay sai chu em thay de la bang chan co hieu qua gi het

13. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hì hì mình nghĩ con cá lóc đó ko chụi được đến 2 tiếng đâu bạn ơi!bỏ vô chừng 10phut1 là con cá lóc đó đi rùi,nếu muốn thì mua 1 ngàn cá lóc bự bự,bỏ võ cái lu thả cá ấy,cừng 10 phút rùi vớt mấy con chết ra,thế là tốt.mấy con chết thì cho la hán ăn tiện cả đôi bên.

14. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hahahahahaha.....anh này nuôi cá ngộ nhỉ,nếu anh cứ nghĩ nuôi 1 chú cá giống có tốt đến mấy đi nữa mà anh ko biết cách nuôi cũng như nuôi 1 con cá chợ vậy,ý em ở đây ko phải là chê bai đến cách nuôi của anh,nhưng để có 1 chú cá đá hay thì em đây đã phải có 1 thời gian dài để mà thu thập lấy kinh nghiệm đấy anh ơi!em đã cũng từng như anh đấy mua 1 con cá cả chục ngàn về là đem đá liền đâu có biết con cá của mình mệt lử sau chuyến đi về với cái bụng trống rỗng,thế là con cá đó đá thua.em tức quá liền "chụng" nó liền.sau này khi biết được con cá đã bị chết một cách oan uổng là do mình em cũng buồn lắm,thế là từ đó tưởng chừng như chấp hết cái thú nuôi cá rồi,nhưng đến một hôm thấyđược trang wed aqua này,vô đây và đọc một số bài chỉ kinh nghiệm nuôi cá lia thia của ANHDOCTHAN29 cái máu nuôi cá trong người em lại nổi dậy,liền lấy xe chạy xuống tuốt bình dương để bắt mấy con cá về nuôi,lúc đem về em đã ko dại dột như hồi nhỏ nữa,chịu khó mày mò và làm theo một số kinh nghiệm hồi đó học được,chừng 1 tháng sau,khi những chú cá đã đến lúc sung mãn chuẩn bị tử chiến thì em đem đi đá,nhìn những con cá của mình cắn những cái thật bén,phun ra từng chùm vẩy của con kia,nhìn lại thấy thành quả từng ngày cho ăn,lên keo xuống hủ của mình đã làm cho nó thật ko uổng công.đó là câu chuyện về cá lia thia của em đã trãi,thấy anh giống em hồi đó nên xin chia sẽ với anh,mong rằng anh sẽ có 1 chú cá đá hay và khỏe mạnh.

15. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có một bí quyết để có một bầy cá chọi tốt.Cá halfmoon còn gọi là cá phướm thường răng rất sắc và bén dứt một phát là mệt lắm.Các bạn nên chọn một con nào mỏ hình tam giác đừng nên dảnh lên trời là ok .Vảy phải sếp đều hơi lớn hơn bình thường một chút là ok .Tuyệt đối ko chọn nhung con mỏ dểnh lên trời.Cá mái còn ác hơn thường phải mua từ cá bột của một bày cá tốt cá chọi thái càng tốt.Thường thì cá mái rất hiền nhưng trong bầy có 4 con trở xuống là rất dữ chọn con nào mỏ hình tam giác cờ ngắn nhất đó nha bới vì cá fướm thái thường cờ rất dài.Mua thử một con cá chợ thả vô là biết con nào chạy liền ah có khi con trong còn die nữa.Bởi vậy cá trong phải vẩy to mới chịu nổi những phát trả đủa rất căng .Lý do mà cờ cá mái phải ngắn bởi vì chổ đó gần bộ phận sinh dục của nó bị cắn một phát là chạy liền .Còn rất nhìu điểm cần chú ý nhưng ko thể nói tiếp được bởi vì một lí do riêng .Hồi đó giờ kiếm và ép được đúng một bầy duy nhất ko có bầy thứ hai .Chúng kiếm cũng được bộn tiền nhưng chỉ đươc ba con là chuẩn ah vì còn lại là cá dỏm minh cho bạn bè hết và đi thử bầy ah.Cá mái thì ko thấy con nào cả chắc tại chết lúc còn nhỏ .Thực tại thì có nhìu người nghĩ có một con cá chọi tốt là rất dể hả kiếm được một con cá tốt cũng phải ít nhất 2 tháng còn phải phoi giống nữa chứ đâu phải thường .Tuổi học trò quả thật chơi cá ko dể gì.Những kiến thức đó ko phải của mình đâu do ba và ộng nội chỉ thôi .Hihiihih=)) .Có gì sai xót xin các bạn chỉ giáo thêm nha.

16. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hihiihih bạn đã hiểu lầm rồi cá đó là để em mình nuôi àh thích thì đem cá ra đá thử mình chấp bạn đó .Mình lắc hủ trước khi bỏ vào luôn cho cá trong hồ đá 2 tiếng cũng được đó .Con này thì hai cha con giúp nhau phối giống nên yên tâm mới dám nói vậy đó .Định để dành ép lứa sau nhưng bạn nói vậy thì mình thử sức của mình tới đâu thôi .Cám ơn bạn đã góp ý .Xin hỏi bạn ở đâu tên gì được ko cho mình nick chat luon nha.Nick yahoo của mình nè neunhu_taconquennhau2005.

17. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn lê sang,
    Bạn ở TPHCM mà sao cách chọi cá bạn tả giống như dân HN vậy ? Lắc hủ, đá cá phướng ...

18. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Các trại cá ở Thái Lan thường chơi kiểu này để chấp kèo dưới .Có chổ con chơi ác nữa lấy xà bông rửa chén đổ vào khuấy mạnh lên đến khi nào đầy bọt rồi moi thả cá vào .Mình đã từng thấy một lần ở trại Binhon ở Thái lan.

19. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Ngộ vậy hén . Tui cũng hay lên forum groups.yahoo.com/groups/bettafightingarena xem mà không thấy đề cập tới vụ chấp size này . Theo mình biết thì tại các trường cá VN cũng như Thái nếu có chấp size thì tính theo giờ ví dụ sau 30 phút mà cá nhỏ không chạy thì ăn . Các lắc hủ thì chỉ nghe các bạn ngoài Bắc đề cập tới chứ trong Nam chưa bao giờ nghe tới .

20. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mỗi trại có một bổn cá ,bạn chú ý nha các chú đá độ thường ốm ,ngắn đòn thường là cá thái ,còn cá việt nam minh bự hơn .Bởi vậy đông tác sẽ chậm nhưng khi vừa thả vào là cắn xé liền với những cú đớp mạnh bạo.Làm mất sức,còn cá thái thì khôn đòn thường thì nhả đòn vào mặt .Nếu như là cá giống tốt sẽ rất khôn đòn ,bạn chú ý một trận chọi cá thái giống thì ko bao giờ dưới 2 tiếng đâu.Những con cá giống thường nhả đòn nhanh và chuẩn,chỉ chờ con kia tấn công và né là đớp lại là 1 phát ngay má hoặc cờ .Nhưng còn loài cá phướm thì lại khác nó tấn công uyên chuyển dùng đuôi làm đối phương mất phương hướng ,thao tác thì cũng ok.Bác nào có diệp thì em sẽ cho các bác coi một trận dá phướm ra trò .Thường thì đá phướm rất đẹp mắt nhung lại ko hăng như chọi sim .Các ông già ở China thường chơi kiểu đó .Chúc bác có thêm nhiều kiến thức về loài cá betta hung hang nay.