làm sao bảo quản trùn chỉ??????????????

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi linkcachoi, 16/7/06.

1. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    huhu:crying: :crying: :crying: ,các bác ơi,em đau mông quá:crying: :crying: :crying: .Từ trước tới giờ,em nuôi cá đĩa, cá chọi bằng giun(cái này dễ mua mà).Nhưng hôm kia,em nghe bà bán hàng dụ,mua luôn 5k giun về cho cá ăn dần(chết ở đây đây) sau đó,em thả vào bể khoảng 20 lít,có sục khí nhẹ.Thế mà chỉ sau hơn 1 ngày,qua cái nắng của mùa hè Hà Nội,bọn chùn chỉ khốn kiếp chết đen sì cả bể,kéo theo mùi thúi lan ra cả khu em.Mẹ em đập em 1 trận ê mông và ra chỉ thị ko cho em được mua giun sống nữa.
    Vậy các anh cho em 1 giải pháp để bảo quản chùn chỉ hoặc làm khô trùn chỉ với ạ.thanks các anh:-* :-* :-*

2. lizard_7

lizard_7 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    em có một cách là để lượng nước mà giữ mấy con trùng nhớp nháp ấy ít thôi (để có nhiều o2)nếu ko thì sục khí giống như ngoài tiệm đó rùi phải thay nước thường xuyên.
    chúc may mắn em làm như vậy woài giữ đuợc tới 3,4 ngày luôn:) :) :)

3. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thay nước thường xuyên.. Trước có lần mình mua 2k giun, để trong cái lọ dưa chuột muối bé tí, nhưng thay nước thường xuyên (lúc nào nhớ ra là lại chạy lên thay nước). Buổi đêm mình để dưới vòi nước rồi cho nước chảy ri rỉ, đến sáng hôm sau vẫn khỏe :D..

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    theo tui thì bạn đừng có xài món trùn sống...dạo nè chiến cá đĩa roài à...như tui nè..mua cả lô về 5k thì chia làm 5 túi..rửa thật sạch vô...tráng qua mấy lần nước sau đó bỏ vô ngắn đá tủ lạnh...mỗi lần cho ăn thì lấy 1 cục ra..cầm ở tay cho lũ cá ăn như vậy cá vừa bạo mà trùn để đá sẽ sạch khuẩn hơn..cái nè học tập của chị GC..hì hì
    còn nếu thích cho cá ăn sống thì như Devon nói đó..cách khá hay nhưng tốn công cực kì..hixx

5. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    đệ thì rất thích cho đám nhóc tì nhà đệ ăn trùng , vừa tươi sống lại bổ dưỡng nữa .Đệ mua lần 2K cho ăn cả tuần , nhà đệ có sài lọc cho nên đệ bỏ trùng vào một cái khay ( dùng khay tráng men cho dễ rữa ) bỏ trùng vào khay rồi để trên khay lọc , lấy một cái ống nhỏ triết một luồn nước từ máy lọc bơm lên cho chảy vào khay trùng , nước mới lúc nào cũ vào khay và nước dư trào ra xuống lại hồ , vừa tươi ngon lại còn đỏ đẹp đến không ngờ nữa chứ ...... không biết huynh có sử dụng được cách này không chứ đệ thì đã dùng lâu rồi
    * chú ý là nước phải chảy vào liên tục há

vocuc thích bài này.
  6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hihi... đây là cách đơn giản và hiệu quả nhất đây, chỉ hơi tốn nước một chút.
    Hôm trước có lần mình mua trùn chỉ về hơi bị nhiều nhưng tụi la hán không quen ăn phun ra hết nên phải để dành cho cá con ăn từ từ... áp dụng cách trên mà tụi nó sống được đúng 1 tuần không sao cả.
    Mình cho tất cả vào cái thau nhựa, để vào chỗ mát và cho vòi nước rỉ rả chảy qua, không sục oxi gì cả vậy mà chúng vẫn khỏe re cho đến khi cá con ăn hết.

7. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cách của các bác hay nhỉ,em phải thử ngay,thanks mấy bác:-*

8. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác biết trùn chỉ lấy từ đâu không, những nơi dơ dất thì chúng mới sống được. đó ai nuôi trùn chỉ bằng nước sạch đấy.
    Chính vì thế bạn kiếm một cái hủ to khoảng 30CM ( tùy vào bạn nuôi nhiều hay ít), sau đó bỏ sỏi, cát, đất , tiếp theo cho nứoc vào. để ngoài trời 1 thời gian cho chất dơ lắng xuống.
    Ban đầu bạn chỉ nên mua 2k trùn chỉ thôi, để cho nó thích nghi với môi trường, nếu nó chết thì cũng ko sao đâu, vì nó thấm vào đất hết ah.
    Nếu dư thì bạn bỏ 2 con cá bảy vào, để cho cá ăn bớt( bạn yên tâm cá 7 màu ko ăn hết 2n trùn chỉ của bạn đâU)
    bạn quan sát thấy con trùn chỉ ko chết nũa là ok.
    Lần đầu có thể nó chết, nhưng lần sau sẽ hết thôi.
    Chúc bạn thành công

9. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Nhưng đấy là nuôi trùn chỉ bạn à.. Bảo quản khác với nuôi mà :)..
    Mà trùn chỉ nó cũng cần mùn hữu cơ để sống, chứ mỗi cát sỏi thì nó mút mát đc gì chứ :(..

10. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cách này chính xác 100%, có thể để được đến khi bọn chúng chết do đói.
    Bọn này sống chỗ nước động, phải có dòng chảy.
    Nếu ko để dưới vòi thì cho hết chúng vào 1 cái bát nhỏ, để nghiêng bát, lấy 1 cái xô nước đặt lên cái ghế. Lấy cái khăn vắt qua thành xô, nước sẽ chảy xuống đất (nâng cái khăn lên 1 chút để cho nước chảy chậm và ít), đặt cái bát vào đó là OK.

11. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em về làm thử theo cách trích nước từ máy lọc hấy cũng ok. nhưng em có làm thử trùng đông đá nhưng sao nó đen thui ko biết có cho cá ăn được ko. bác nao có cách đong đá trùng chỉ ko chỉ em với????????????????

12. trumlahan

trumlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùng chỉ bạn nói là loại trùng huyết thường hay sao? Mà làm gì phải đông đá nhỉ, có tác dụng gì không bạn? Ngoài tiệm bán 500đ một cục cá ăn cả ngày không hết?

13. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình biết 1 cục ăn cả ngày ko hết nhưng ngày nào cu8ng phải tím cục cho nó thì hơi bị mệt nha hì hì:D:D

14. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác có kinh nghiệm cho biết luôn đi. Vì nhà em ở xa Xì gòn, không có bán trùng chỉ, muốn mua thì "bèo" nhất phải xuống Bình Dương xa lắm. Nếu có cách nào nuôi hoặc bảo quản trùn chỉ được la7u thì các bác chỉ dùm. Có thể để trong tủ đá không??:( :( :(

15. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    các anh em nuôi cũng kỳ công quá.
    Rùa chỉ ra chợ mua mỗi lần 10N xâu đỏ - không biết có phải trùn chỉ không- sau đó đem về rửa lại rồi ale hấp cho vào khay đá. Cứ mỗi lần 1-2 cục. 7 ngày hết 10N
    Cá rất khoái món này. Nhất là mấy em cá đĩa. Còn vệ sinh thì yêu cầu nhớ rửa tay khi cầm hoặc dùng panh để gắp. Cái món này cũng có một chút mùi nhưng không ảnh hưởng lắm đâu. Các anh em có thể đậy khay đá bằng túi ny lon là OK thôi.
    Chúc cá đĩa của anh em ngon miệng. hi hi

16. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Nếu vậy thì mình nghĩ bạn nên nuôi trùn chỉ :).. Sẽ tiện hơn, mặc dù nuôi bọn này cũng mất việc ra phết :D.

17. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhưng mà nuôi thế nào bác????~X( ... chấm chấm cho đủ 50 hehehe

18. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Bạn làm như bạn lovesickmissyou nói đấy.. Nhớ cho thêm chất hữu cơ.
    Nói chung điều kiện là đất bùn, nước và chất hữu cơ. Nhưng nuôi bọn này hôi và tốn diện tích phết đấy :(..

19. keo_chuale

keo_chuale Member

Thích đã nhận:
    0
    kẹo thì nuôi trùn chỉ bằng cách bỏ trùn vào 1 cục đất sét, với 1 ít nước, trong 1 cái thau nhỏ, mấy ngày rồi, kẹo thấy mấy con trùng bơi lăng quăng , chắc cũng có sinh sôi
    Nhưng mà lúc lấy trùn ra cho cá ăn, công đoạn lọc trùn cho sạch cực ơi là cực #:-S

20. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bọn này chỉ nên nuôi ở mực nước thấp thôi,nếu cao quá chúng sẽ chết hết.