Làm sao bắt được bống vàng ra khỏi bể???

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi viethai_bic, 13/6/08.

1. viethai_bic

viethai_bic Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi giúp em, nguy cấp lắm rồi. 4 con bống vàng (hút rêu miệng chuột) nó làm tan hoang hết bể của em rồi. Cây của em đang đẹp, lên tốt um tùm, hôm trước thấy có rêu ra Hàng Đậu tậu 4 em này về, được 1 tuần thì nó làm hỏng hết. Cứ miệng nó đặt vào lá cây nào là lá đó in hình miệng nó luôn, 2 đến 3 hôm sau là lá cây thối rửa và chết (đặc biệt là lá non). Em dùng hết cách mà ko bắt được 4 con này ra. Có cách nào không (ngoại trừ cách hút cạn nước và setup lại bể nhé vì e ngại làm lại lắm). Giúp e với.... Tks!!!~X(~X(~X(~X(~X(

2. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Vớt nó ra thôi .Nó bơi nhanh quá thì rút bớt nc ra. Hoặc để đến tối, tắt đèn rồi soi đèn pin mà bắt...

3. thaongocbitoan

thaongocbitoan Active Member

Thích đã nhận:
    1
    em nghe nói để 1 miếng dưa leo luột hơi hơi rồi bỏ vào hồ canh mà bắt
    bỏ vào tự nhiên nó bu tới ăn ah

4. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Nếu các cách bình thường vẫn ko bắt được, thì bác dùng ắc qui điện, chích một phát là xong. hihi. Nhớ fải làm dây tiếp đất.

5. an.manager

an.manager Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đơn giản hơn...là tắt máy lọc đi...cho Co2 nhiều vào ...bảo đảm mấy em sẽ ngáp ngáp trên mặt nước...^oo^

6. thanhvnptsl

thanhvnptsl Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn hãy cho một hòn đá mà có 1 hố như kiểu cái hang đó,hoặc lấy hòn gạch có lỗ, để 1 hoặc 2 ngày chờ nó chui vào đó rồi thò tay bịt lỗ đó lại rồi nhấc lên là xong.chúc bạn thành công!mà bạn phai nuôi bống vàng khi còn nhỏ thôi,con nhỏ mới không phá, còn con to thì có mà hỏng hết bể.nhà em cũng có 1 chú bống vàng nuôi đc 3 năm rồi,cho nó ăn cả cám nữa nên bây giờ nó to bằng ngón chân cái rồi,nó bắt đầy đào nền rồi chui xuống đó,e đàng phải bắt nó ra và thả ra ngoài bể xi măng.

7. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    hehe,lấy cây vợt rồi thêm cái thao nhỏ,dùng vợt hớt tụi nó vào thao ,từ từ làm rồi là xong

8. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Bạn lấy 1 chai lavie cắt phần cổ chai ra rồi úp ngược lại bỏ vô đó 1 ít thức ăn cá tốt nhất kiếm 1 viên loại dán vô hồ dìm xuống hồ đảm bảo thành công (Mình đã từng bắt 4 em rồi)

9. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    :), hom trước cũng vật lộn với 2 chú bống vàng và 2 chú bút chì, rút nước một chút, bỏ lọc ra, mấy em bống vàng, ngoi lên mặt nước đớp đớp the la tóm luôn, còn bút chì thì thôi rồi, đánh vật 20 phút mà lúc vớt đươc, vậy mà nó còn nhảy ra đát, bắt mãi mới được :D