làm sao cá ko bị nhát

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi haidang, 1/7/07.

1. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mấy em la hán nhà thấy người cứ trốn hoài bác nào viết làm sao để ko bị nhát ko :D :D

2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
  3. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bạn cho một con cá mồi vào (k phải cá làm mồi ăn) con cá thả vào phải dạn người thì con la hán của bạn sẽ dạn theo thôi.

4. rophiranron

rophiranron Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn chịu khó tham khảo những bài viết cũ. Vấn đề này được đề cập nhiều rồi và bạn sẽ có phương pháp ngay. Chúc bạn thành công

5. red_general

red_general Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho nó nhịn đói khoảng 2 ngày , rồi cho nó ăn từng miếng một nhỏ thôi ,cứ như vậy dần dần là nó quen người àh

6. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    các bạn cho mình hỏi, cá mình vừa mua về 2 ngón, có vết hằn giữa trán và nổi đầu cũng rõ lắm,mang về nhà 2 ngày thì thấy rất nhát và lặn mất đầu, mình cũng bỏ 1 con cá mồi nhỏ vào, nhưng con cá nhỏ này cũng nhát, thấy bơi lăng xăng thôi, được cái là con mình nuôi dí theo cắn con nhỏ, như vậy cá mình có dạn ko hay nhát theo cá nhỏ kia ??? và làm sao để hồi phục được đầu như cũ vậy.

7. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn không nên để hồ cá ở nơi quá ồn ào hoặc nơi có ánh sáng mặt trời chiếu thẳng vào. Ổn định nhiệt độ nước 30 độ. Không cho cá ăn 2 ngày. Sau đó mới cho ăn vài con cá nhỏ hoặc tôm tươi lột vỏ. Hạn chế cho cá nhìn thấy người lạ, tránh làm cá hoảng sợ.
    Mong là cá bạn sẽ sớm trở thành cá dữ:applause:

8. tuangiadtu

tuangiadtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    CHo nó nhịn đói vài ngày (không chết đâu bạn ơi), sau đó bạn cho ăn ít,kông nên cho ăn no quá. Cứ dần dần thì nó quen dần và sẽ dạn thôi. Bạn thử làm nhé

9. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể nó thấy người lạ nên sợ đó mà nên dời hồ vào 1 chỗ yên tĩnh cỡ 2 tuần,lúc này cho cá mồi vào cá sẽ sung,dạn dĩ hơn nếu thấy hết hẵn tình trạng sợ hãi rồi thì dời hồ vào chỗ cũ!!!!

10. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách này có thật hiệu quả không vậy bạn? Vì mỗi lần dời hồ là cá có thể sẽ bị hoảng và lạ chỗ nên sẽ tiếp tục nhát lại (Đây chỉ là suy nghĩ của mình thôi, chưa làm vậy bao giờ). Xin các bạn chỉ dẫn thêm.

11. dragons red

dragons red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên bỏ đối nó 2 bữa rồi bạn cấm thức ăn trên tay cho Em nó ăn thì tư từ nó dạng à

12. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chịu khó dành chút thời gian ngồi trước hồ cá,cho em nó quen mặt,lấy tay di qua lại trên kính,đừng ngồi xuống hoặc đúng lên đột ngột làm em nó hoảng,khi ngồi lấy chút ít cám rãi vào hồ dụ cho em quen.

13. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi mình chỉ cho bạn cách làm cho con cá nhà bạn dạn cho.Bạn cứ thực hiện như sau:
    +Cho chú cá dó nhịn bữa 3-4ngày<ko có chết đâu đừng lo>
    +Khoảng thòi gian 3-4ngày đó thì tói máy bữa an bạn cho an thì bạn chỉ cần cằm con cá mồi đó ngoài hồ và chạy tay dọc theo hồ là ok!
    +Qua 3-4 ngày đó bạn ko nên cho nó ăn nhiều quá mà cho nó ăn ít thui nha
    +1Tuàn sau bạn cho nó ăn chế độ cứ,có thể bồi bổ cho nó:D
    Cách này là mình tự nghĩ và thành công vói tất cả các con cá La Hán,chúc bạn cũng thanh công như mình^^!

14. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên cho con cá nhỏ cho cá bạn rượt cho cá lanh lên thì sẽ bớt nhát hơn, đồng thời bạn phải cho cá soi gương thường xuyên( ko nhiều wá tránh bị lờn) thì cá bạn sẽ dạng hơn. Chúc thành công!!!

15. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ra ngoài chợ mua con cá rô đồng nhỏ hơn cá Bác 1 chút (đừng nhỏ quá, cá nó ăn mắc nghẹn là tiêu đó), lúc cá con nhác thì Bác nên cho ăn cá con để chúng rược đuổi cá sung sẽ bớt nhác đi, tép thì mua tép nhỏ thôi (cá bột ăn đc) thả nguyên con vào cho chúng ăn, nên để chổ thoáng kô có gì che chắn để cá kô bị giặc mình do bóng người xuất hiện đột ngột. Và kị nhất là kô nên để gằn cửa ra vào hoặc cầu thang lên xuống. Chúc Bác thàng công. Thân

16. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên cho cá bạn soi gương đồng thời cho cá con vào rượt nhá cho nó sung lên, dạng lên mới được. Đôi khi phải lưu ý vấn đề bên ngoài chẳng hạn như khi con thằn lằn chạy ngang đáy hồ thì cá cũng sợ lắm đó bạn. Cẩn thận nhá !!! Chúc thành công !!!

17. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cũng có trường hợp cá bị shock nên nhát ..mình có nuôi 1 em do thay đổi vị trí hồ mà nó nhát kinh,cho cá vào mà nó ko ăn,tối tắt hêt đèn mới thấy nó ăn><

18. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    bạn cho nó nhịn đói rồi tập cho nó ăn mồi ngay trong tay bạn chịu khó chơi với nó vái ngày là nó dạn người liền