làm sao cân bằng ph

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi thanhsangsport, 10/5/06.

1. thanhsangsport

thanhsangsport Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ph = 8 thì làm sao cân bằng lại vậy các bác?????????????????????

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    pH 8 đối với các loại chép, nhất là những loại từ châu Phi thì vẫn tuyệt vời. Giảm pH không phải lúc nào cũng cần thiết.
    Giảm pH và ổn định pH là 2 vấn đề khác nhau, cân bằng nằm trong mục nào mình chưa hiểu.

3. thanhsangsport

Thích đã nhận:
    0
    mình đang nuôi 1 em khỉ đỏ 3 ngón tay và 1 em rồng đỏ 4 ngón tay chung hồ 1m, nhưng khỉ đỏ không lên màu .có người nói do nước nên mình đo thử ph=8 lận, có phải ph thích hợp là 6.5 không bạn. mình mới chơi cá nên chưa có kinh nghiệm.

4. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Khỉ đỏ không lên màu do nhiều lý do lắm bạn ạ, không riêng gì do độ pH đâu. Mình cũng đang nuôi 1 em chung với em cá châu trong hồ 1m và pH lúc nào cũng từ 8 trở lên mà có sao đâu.

5. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Câu trả lời của bạn ở đây,xem bài của Duongnguyen nhé
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4541&page=2

6. thanhsangsport

Thích đã nhận:
    0
    sao khỉ đỏ của mình lúc lên đầu, mình hơi hồng hồng, lúc dầu xẹp mình trắng bách. không ổn định.

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bạn thử treo cái cờ Mỹ trước hồ xem sao, khà khà. Mình không chơi La hán nhưng để ý thấy 2 "mánh" nhỏ cũng giúp cá thêm màu:1- để gương khơi dậy bản năng bảo vệ lãnh thổ, nổi mầu lên để "hù" đối thủ trong gương.2- Nền hồ rải sỏi, bi nhiều mầu sắc, cá phải lên mầu để ngụy trang thích ứng với môi trường. Chế độ ăn uống chăm sóc bạn coi trong diễn đàn.

8. dongvt

dongvt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Giảm độ pH

Theo tôi thì có thể lượng muối bạn cho vào hồ hơi nhiều so với bình thường. bạn có thể rút bớt 40% nước ra và cho nước đã lắng lọc vào, cho máy lọc hoạt động để luân chuyển nước, sau 30' bạn đo lại độ pH thử xem sao. Tôi đã làm như vậy mỗi khi pH>=8. Thân

9. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Vấn đề pH bạn có thể qua bên box Cá Dĩa để học hỏi, vì nuôi cá Dĩa thì nước phải chuẩn nó mới chịu :) Còn em Khỉ Đỏ của bạn thì bạn thử post hình xho anh em đánh giá thử, chứ coi chừng hok phải Khỉ Đỏ vì Khỉ Đỏ giờ thuộc loại hàng hiếm rồi :)

10. artpiano

artpiano Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nuôi cá dĩa lâu rồi mà co hạ ph gì đâu Anh em mới chơi cá dĩa cũng hoang mang lắm nhưng cá thích nghi với môi trường nào là ok Mà bạn cụng chẵng giảm ph ổn định được đâu 1 tiếng sau là tăng lên lại à Muôn giạm ổn địng chỉ có cách dùng lọc sinh học thôi