Làm sao cho bể thủy sinh hok đóng' rong rêu

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi phamgiathinh, 2/8/07.

1. phamgiathinh

phamgiathinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có 1 bể thủy sinh loại vừa cỡ 60*30*30 ! Mong cac' cao thủ về thủy sinh chỉ giáo cho em cách để bể hok bi. đóng rong đóng rêu ...? Cảm ơn nhìu

2. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    tốt nhất bạn nên thay nước thường xuyên và nuôi ít cá thôi và đừng cho ăn nhiều nhất là thức ăn khô

3. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    trùi ui, vậy cho ăn thức ăn gì bây h, cho ăn thức ăn sống thì bị tảo bị Thủy tức, cho ăn TĂ Khô thì bị rêu ????????

4. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Ko biết bể của lechau bị rêu gì, vì có rất nhiều loại rêu (rêu nâu, rêu xanh, rêu tóc, ...). Nhưng bây giờ thì hãy thay nước thường xuyên (khoảng 1/3 bể). Áp dụng quy tắc 4 mở-4 tắt- 4 mở cho đèn. Tìm cá bút chì hoặc otto thả vào để trợ giúp, thêm 1 em mún để phụ. Vẫn cho cá ăn thức ăn khô nhưng cực ít và cho ăn 1 lần/ngày. Nhớ là ăn thức ăn khô thật ít nhé (cứ xem đó là món tráng miệng của chúng). Nếu có rêu bám lên bể thì dùng dao lam cạo ra và lấy ống hút ra ngoài.
    Chúc bể của lechau hết rêu.

5. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chất lượng nước, số lượng cá, thời gian chăm sóc và kinh nghiệm xử lý là những yếu tố quyết định bể rêu nhiều hay rêu ít.
    Bạn đừng quá lo lắng, nếu chăm sóc hồ thường xuyên (thay nước định kỳ, mở đèn đủ thời gian, ít cá) thì khả năng bị rêu tảo hoành hành là rất ít.
    Ngoài ra còn phải kể đến kinh nghiệm. Phải chơi lâu, xử lý nhiều thì sẽ không sợ gì cả.

6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    bác nói có lẽ đúng với trường hợp em rồi, dân mới chơi màm chắc cỡ 1 2 năm nữa em mới có chút kinh kiệm dc, ah, bác cho em hỏi thêm 1 câu nè : sao có vài cây nhà em bị cháy lá ý, các cây còn lại đều khỏe.Em đã kiểm tra thông số Phần cứng đều phù hợp chỉ còn 1 nguyên nhân, nghi đó là nền : hồ 110x50x60 nền 8kg Đất sạch + 2 kg phân trộn sẵn cho bể thủy sinh (mua ngoại tiệm cá) + trấu. các bác có ý kiến gì cho em ko ?????
    Cụ thể các rong bị cháy là : Trân châu lá tròn, Cỏ thìa, Cỏ nhật. ROng đuôi gà.
    Em đọc vài bài trên 4r thì thấy cõ lẽ do thiếu Canxi hoặc thiếu Kali

7. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bổ sung thêm ăn khô, ăn ướt gì cũng vậy, cho ăn từ đủ tới thiếu là tốt nhất đừng cho ăn thừa :D

Như akira nói chơi nhiều sẽ có thêm kinh nghiệm thôi và đó chính là chơi :laughing:

Gud luck ;)