làm sao cho cá ăn được thịt bò ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi hiep, 16/6/07.

1. hiep

hiep Guest

cá nhà em chỉ khoái khẩu nhất là bọ gậy và chùn chỉ thôi các bác ạ.Em đã thử cho chúng ăn tim bò nhưng chúng không chịu ăn thế là em lại phải vớt hết ra.Bác nào có cách thì chỉ giúp em với nhé.Chẳng lẽ em cho chúng nhịn 1-2 ngày để thật đói xem chúng có chịu ăn không.Liệu làm như thế có được không?????

2. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Theo kinh nghiệm của em thì làm thế này, bác thử xem có ổn không nhé :
    1. Làm quen cho cá ăn chùn chỉ trong phao thức ăn (cái lọng lưới nhựa đựng thức ăn màu xanh bán ở hàng cá ý)
    2. Sau vào ngày cá quen rồi thì bỏ đói 1 ngày.
    3.Ngày hôm sau bác phết thịt bò vào trong lòng phao thức ăn rồi lại để lọng thức ăn về vị trí cũ cá đã quen thế là chúng nó ngoi lên chiến đấu nhiệt tình ngay.

3. hiep

hiep Guest

hôm nay mình đã mua cái phao như bạn bảo rùi hehe mình sẽ thử cho chúng nhịn đói 1 hôm xem sao chứ cứ ăn chùn chỉ thì mình sợ chúng bị bệnh lắm.Trân thành cám ơn bạn

4. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Kinh nghiệm của mình thì như sau:
    Thường là sáng mình tập cho ăn tim bò hoặc tim gà tây là tốt nhất, vì lúc này cá đói nhất. Nếu cá chưa quen ko chịu ăn, để cho đói rồi lại thử cho ăn. Nếu cả ngày vẫ ko chịu ăn thì cho ăn một ít món khác rồi sáng mai lại làm tiếp.
    Một kinh nghiệm nữa cũng rất hay: nuôi thêm 1 vài con đã chịu ăn tim bò với bọn ko chịu ăn. Khi cho ăn tim bò, những con ko ăn thấy những con ăn cũng đua theo ăn và sau này sẽ ăn hết.

5. hiep

hiep Guest

nhưng ở chỗ mình thì họ toàn cho ăn chùn chỉ thôi(có lẽ họ lười thay nước bạn ạ)cho nên khó mà thay đổi được hichic hy vọng nhận được nhiều sự góp ý nữa của các bạn ,xin trân thành cám ơn.

6. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thấy mấy con ở nhà mình thì cứ bỏ đói nó 1-2 ngày rùi cho nó ăn ít 1, úc đầu nó sẽ ko ăn mà ngậm vào rùi phun ra nhưng cứ kiên trì 3-4 ngày là ok. Thịt bò hay tim bò bạn phải xay ỏ băm thật nhiuye6n4 cho vừa miệng nó mới ăn đó. Cá nhà mình h cho j cũng ăn, chẳng từ chối thứ j......Chúc bạn như ý.

7. hiep

hiep Guest

trân thành cám ơn sự góp ý của cá bạn ...nhưng giờ chúng vẫn không chịu ăn làm sao đây?..

8. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cho em xin hỏi 1 câu nha mấy anh,tim bò và gan bò minh có cần phai luộc lên không,và có cần pha thêm thứ gì nữa không vậy,em cám ơn mấy anh nhiều lắm

9. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Anh không cần phải luộc đâu, luộc chín nó chê hết đó vì không "tươi sống", với lại chất dinh dưỡng trong thịt cũng bị mất đi, cá ăn không hiệu quả. Còn pha hay không tùy mỗi người. nhưng pha thêm nhiều thứ khác cũng quan trọng dữ lắm.

10. mb1320

mb1320 Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thi cho nó ăn tôm sống rất bổ dưỡng mà lái sạch nước nữa

11. sonnguyen

sonnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,537
    theo em thì khi xay tim bò mình trộn thêm khoảng 5-8ml SLO ( chất kết dính & vitamin ) cho 1 Kg tim . SLO có bán ở nguyễn thông . vì trước đây cá của em cũng không chịu ăn tim sau đó em trộn thêm SLO theo đúng liều lượng trên thì thấy cá có vẻ thích ăn và bây giờ thì chúng quen rồi nên cho trùn chỉ vào để ăn thăy đổi thì tụi nó chê không ăn . đúng là cá hư tại chủ

12. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá nói chung là nhịn đói khá lâu..có thể áp dụng chiêu bài cho nhịn đói cũng đc..có điều mồm cá đĩa nó hơi xinh nên mình phải cho thức ăn vừa mồm nó mới dễ chén..
    anh mb1320 ơi cho ăn tôm sống tức là sao ạ..tôm sống bóc vỏ ạ ????

13. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Bạn không không nên lo lắm, cứ để cá nhịn một ngày, sau đó cho ăn mỗi ngày một ít, giống cá này đỏng đảnh lắm, thịt bò lọc gân(tươi) + tôm tươi bóc võ xay nhuyễn cất vào tủ lạnh cho ăn từ từ ít một, chúng lâu dần đói cũng phải ăn ...:laughing: :laughing: cưng chúng nó quá chúng nó sinh hư đấy:devil: :devil: . chúc bạn thành công. Mình đã nuôi đẻ được một bầy cá con kháu khỉnh, chúng cũng nhõng nhẽo lắm. không chịu ăn thức ăn viên khô, nhưng bỏ đói rồi thả thức ăn khô từ từ lâu ngày rồi chúng cũng quen, ăn tất và bây giờ chúng phát triển tốt háu ăn lắm, ăn tất những gì mình cho.Chúc bạn thành công:applause: :applause:

14. PHHao

PHHao Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của tôi bạn nên cho cá ăn vừa phải không cho ăn no. Cá có khả năng nhịn đói trên 2 ngày nên khi ăn no gặp thức ăn không khoái khẩu là nó "cá trê" ngay! Mỗi lần cho ăn chỉ cho ăn một ít và chia làm 3 bữa. Buối sáng lúc thức dậy, buổi trưa và buổi chiều trước lúc mặt trời lặn. Buổi tối không cho ăn.
    Các loại thực phẩm giàu chất sắt và hemoglobin như thịt tươi rất tốt cho việc phát triển và lên màu của cá đĩa. Pha chế như sau:
    Tim bò: 100g, thịt bò: 100g, một muỗng cà phê muối bọt, nữa hộp thức ăn khô (loại thức ăn giống như bánh tráng 25k một hộp), một ít tảo Spirulina.
    Tất cả cho vào máy xay, xay nát ra hết. Sau đó bạn cho vào túi ni lông, chia đều ra khoảng 3 túi. Trải đều thịt trong túi ra, hàn kín miệng bao lại sau đó cho vào ngăn đá để cho đông cứng lại.
    Mỗi lần cho ăn bạn chỉ bẻ từng miếng nhỏ rồi thả vào hồ. Cá ăn rất mạnh và lên màu rất đẹp.
    Chúc bạn thành công và có bầy cá đẹp.

15. bus1985bus

bus1985bus New Member

Thích đã nhận:
    0
    uôi cá đĩa dùng rong gì là tốt hả các bác? mong các bác cho biết chi tiết tên và địa chỉ chỗ mua! thanks các bác nhiều!