làm sao cho cá chịu ăn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi barbieboy_1989, 22/3/07.

1. barbieboy_1989

barbieboy_1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có 1 con mái và ba con trông, chì ăn cá con và tôm thôi.Tụi nó không chịu ăn thức ăn chế biến săn, và cùng không ăn thịt bò.Em xem sách thì người ta nói pha chế thức ăn cho cá vừa bổ mà lai rẻ tiên.Mà cá nhà em không chịu ăn chỉ ăn cá con va tép không thì làm sao ma đủ chất.xin may anh chỉ giúp cách ép nó ăn.(em cũng đã bỏ đoi nó nhưng nó cũng không thèm ăn).Xin cảm ơn.

2. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bỏ đói vài ngày mà cá ko làm quen đc với thức ăn khô (chế biến sẵn) thì thật khó để cá làm quen với nhìu loại thức ăn khác như thịt bò,trùn huyết đông lạnh..v.v.. vì vậy bạn cần có 1 phương pháp ưu việt hơn!

3. Ler_Noir_LooHan

Ler_Noir_LooHan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng đó, để đói khoảng 2 ngày thì nó ăn tốt thôi bạn à không cần phải lo đâu

4. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cho mình hỏi khi bạn cho cá ăn thức ăn khô có phải nó ăn vào rồi nhằn nhằn và nhả ra phải không? Nếu đúng như thế thì mình có một cách nè: Bạn không cho cá ăn khoảng 3 ngày ( đừng lo ha, tụi nó có thể nhịn đói khoảng 7 ngày lận) sau đó bạn lấy một it thức ăn khô cho vào một ít nước, ít thôi nha cho nước sao cho viên cám vừa nở ra và mềm hơn thôi đừng cho nhiều quá nó rả ra luôn đó nha, rồi bạn thả vào từ từ. Khi cá đã chịu ăn thì mới cho thêm, mặc dù nó chịu ăn nhưng sẽ ăn rất ít, nên trong thời gian đầu muốn cá không xuống sức bạn nên cho cá ăn vài viên cám trước rồi cho ăn thêm tép.
    Từ từ cá sẽ quen thôi, chuc bạn thành công.

5. barbieboy_1989

barbieboy_1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình nó cóc thèm ăn thử nửa, nó quảnh mặt bơi đi chổ khác.Dù sao cũng rất cảm ơn.

6. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho nó một miếng tép nhỏ.sau đó bạn cho vào một vài hạt thức ăn khô .