Làm sao cho cá hết bị đen người

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi k4b, 4/11/07.

1. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có 1 con la hán củng to rùi, nhưng dạo này nó hay bị đen , nó củng rất xung , đến giởn với nó thì ko bị đen, nhưng đề nó 1 mình thì nó ko bơi và toàn bộ người nó đen thui, ko biết trị làm sao cho hết đen, chả lẻ đem nhúng muối (vì đả có 1 em nhỏ hơn đã hết đen khi dùng cách này) nhưng vì con này nó bự rùi. ko biết làm sao. anh em nào biết cách chỉ giúp em cách chửa nó hết đen .
    thank trước

2. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị đen người là do cá quá nhát,bạn có thể che hồ cá lại khoảng 3 ngày,cho cá ăn ít lại,hạn chế mở đèn,từ từ mở lớp che hồ ra,sau 1 thời gian cá sẽ làm quen và hết nhát,lúc đầu nhớ che hồ đừng cho cá thấy người nha bạn

3. dzuinguyen

dzuinguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị nhát rồi, vừa rồi chú cá của mình cũng bị tình trạng tương tự..nghe anh em trên diễn đàn nói do thời tiết không ổn định làm cho cá bị nhát..bạn cho ăn ít lại, đến gần cá thường xuyên giỡn với nó và cho ăn thức ăn khô để tập cho em nó dạn trở lại.

4. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thả 1 chú cá hỏa tiễn vào cho cá làm bạn và rượt vài ngày cá sẽ đỡ nhát

5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Được đó, bạn làm theo cách này đi. Còn muốn tiết kiệm thì cá sặc, cá chép cái gì cũng được ( 1 con thui nhé )

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Khi thời tiết trở lạnh như những ngày gần đây thì cá thường đen người đi,ít vận động hơn,chậm chạp và ăn ít,bạn nên tăng nhiệt độ lên 30-32 trong vài ngày,cho ăn vừa đủ,không cần nhúng muối mắm gì đâu.

7. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc là do cá bị nhát rùi,nên tập dần cho cá dạn hơn là cá hết đen thui ah

8. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua 1 con hồng két thả vào cho Nó... đua,ki nào thấy e nó đuối thì vớt ra.Liên tục vài hôm e nó dạng hết đen ngay.

9. Ca oi la ca!

Ca oi la ca! Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình cũng dậy đó,k biết sao nó lại đen,cá vẫn sung vì mình để chung hồ với 1 khác nữa.Nó chỉ 2 ngón thôi mà đầu thì bự viên bi,nó vừa hồi phục sau cơn bệnh nặng ( đi phân trắng)

10. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    hi !

Thời tiết Sg mấy hôm nay se lạnh nên cá của bạn có tình trạnh đen người.bạn nên tăng nhiệt độ cây sưởi 1 tiếng vào ban đêm , và ít bỏ muối vào .Nếu dùng muối đúngcách rất tốt nhưng nếu sd nhiều cũng là nguyên nhân gây đen đuôi(cháy đuôi).
    Và điều này mình cũng k cần nói vì anh em đã góp ý rùi.Bạn nên kiếm cá chọi , miền Nam gọi là cá lia thia 10k/6con cho em nó ăn dần, cá bạn mau lên đầu av2 rất xung.
    Vài ý kiến chia sẽ cùng các bạn.Thân !