làm sao cho cá la hán sung và ko nhát người??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ken-pham, 14/12/05.

1. ken-pham

ken-pham New Member

Thích đã nhận:
    0
    hi anh em, ken đang ở hcm , cho ken hỏi là làm cách nào cho cá la hán sung lên và ko nhát người.Con cá la hán của ngoài tiệm sao mà sung ghê lắm, ..hixx..giúp ken với nhé...tó xè.......!!!!

2. KhiDo

KhiDo New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn khử đặt 1 tấm kiếng cạnh hồ cá xem sao.Còn bạn muốn con cá mình sung chỗ bán cá thì dùng tay cầm miếng kiếng cho con cá ban dí đấy mình chắc là khi thử 2 cách của mình xong là cậu ko dám để tay xuống hồ cá luôn đấy:)

3. invisible angel

invisible angel New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có người bạn bảo cho 1 tuần 2 hay 3 lần thả tép và cá con và cho nó vờn, vừa ăn khỏe, vừa xung ko sợ người, lại lên màu rất đẹp

4. thientainuoica

thientainuoica New Member

Thích đã nhận:
    0
    sao con cá của em lên màu nhưng ko lên đầu . sao kì vậy

5. chuôtcon

chuôtcon New Member

Thích đã nhận:
    7
    theo mình bạn nên mua con cá sung ở tiệm đó là tốt nhất.Cá mà nhát thì lam gì cũng nhát thôi.Mình cũng thử đủ mọi cách rồi mà cá có sung lên đâu.Vẫn cứ lè phè,chán chết

còn cá của thiên tài không có đầu hả.Chắc là tại vì nó không có đầu nên không lên thôi.Còn tại sao nó không có đầu thì có nhiều nguyên nhân lắm.

6. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá ko có đầu chắc là bạn mua lầm hoặc là do gen di truyền

7. duong quoc dung

duong quoc dung New Member

Thích đã nhận:
    1
    lua chon so mot là nhái

bạn cho ăn nhái đi , con cá nhà mình cho ăn nhái liên tục 2 tháng liền thì đầu to lên và xung hẳn lên có thể coi như là cưc kỳ xung có thể nhìn xa cả 3 mét, bạn thich thì mình để lại cho 400 , cá là châu thái

8. chuôtcon

chuôtcon New Member

Thích đã nhận:
    7
    Ăn nhái hả?Cái này mình mới nghe.Nhưg nhái mua ở đâu,chợ hả?cá chó 3 ngón tay nuốt sao nổi con nhái đó,lỡ mắc ngay cuốn họng nó nghẹt htở lăn quay ra chết nữa à.

9. thientainuoica

thientainuoica New Member

Thích đã nhận:
    0
    ăn nhái với cho ăn tôm đông lạnh cái nào tốt hơn ?

10. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn ơi bạn thử cầm tép trên tay cho nó ăn thử coi,mình làm vậy cá xung lắm

11. hieu_lycos_com

hieu_lycos_com New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thọc tay vào giỡn cá đi, không cần cho ăn thứ gì quý hiếm cả.

12. batuocbongdem

batuocbongdem New Member

Thích đã nhận:
    1
    Uh...mình đồng ý thọc tay vào giởn với cá...Con cá của mình bây giở dạn lắm rồi...mình có thể dùng tay ko vớt nó lên luôn...Vì thấy tay mình đưa vào là nó chạy lại cạ cạ thân mình vào vui lắm....có khi nó buồn thì nó cũng đớp tay mình b-( vài cái.,hiihhi

13. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    chà cá mấy bác toàn giỡn với chủ theo khiểu nhẹ nhàng không ha,còn cá của em giỡn theo kiểu thô bạo quá,em mà thoc tay vô là :nhào giô anh em cắn nó "cạp cạp" ............aaaaaaaaaaaaa á (đó là tiếng la thất thanh của em đó)

14. blackman

blackman New Member

Thích đã nhận:
    14
    hóa ra là cách của em có lẽ hơi tàn nhẫn.Em thường "luyện" cá sung bằng cach cho con La Hán khác nhỏ hơn cho nó rượt cắn tơi bời, chừng nào thấy con nhỏ tơi tả quá thì đưa tép vào dụ nó rồi vớt con kia ra, chứ nó đang rượt mà thọc vơt vào là nó nhát luôn .Có bác nào chơi cách này chưa ạ?Em thấy cũng hiệu quả, còn cách cho chơi với gương cách nào hiệu quả hơn ạ? Mong các tiền bối giúp thêm.

15. hieu_lycos_com

hieu_lycos_com New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mà cha mẹ không có đầu thì không thể có cách gì có đầu được. Còn cá có đầu thì các anh em cứ cho ăn đầy đủ chất dinh dưỡng (giống người 100%) là cá sẽ bung đầu. Chúc anh em thành công !

16. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    hà hà bác hiếu có vẻ cưng cá quá đi ha ,chắc em nghĩ thực đơn của bác là sáng phở,trưa:cơm sườn,canh khổ qua,number one
    chiều:hủ tiếu mì,mực xào dòn,cocacola
    tối :phở,thêm 1 quả trứng gà hà hà (em đùa thôi nha đừng giận em nha)

17. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhà em hả , vừa thọc tay vô là măm măm tay em liền . Sợ wá nên ko dám thọc tay vô nữa . Thân
    X-MEN BÓ TAY SAO ĐƯỢC

18. vietanh

vietanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì tôm đông lạnh tốt hơn vì mình đã thử với con overred của mình

19. minhhieubf

minhhieubf New Member

Thích đã nhận:
    182
    Cá của em mới lấy được khoảng một tuần, khi lấy thi nó cung không nhát lắm đâu, thế nhưng khi chuyển về nhà thì nó nhát quá, nó cứ rúc vào chỗ máy lọc nước chốn, màu sắ thì đen kịt lại thật chán hết chỗ nói anh em có thể cho biết cách nào hiệu quả nhất đi. Cho tay vào đùa với nó á, không ổn đâu vì nó nhìn thấy người là chạy rồi đùa sao được. Còn cho cá nhỏ thi nó cũng đánh đấy, đánh chết luôn là đằng khác thế nhưng nó chỉ đánh khi không có mình thôi. Hôm qua em thả mấy con cá mồi vào thì nó đánh chết hết cả không còn một mống. Em đọc một vài bài người thì bhaor tắt đèn, người thì bảo không cần chả biết theo ai.
    Em chưa để gương nên không biết nó thế nào nhưng nó cứ nhát thế này thì nản quá.
    các bác giúp em vụ này nhé.
    À em có nghe nói rằng đầu con cá gù hay không chỉ là do may mắn, vậy bỏ ra một số tiền không nhỏ lắm ( So với em ) mà lại mua sự may rủi vậy sao. Em có 03 con cá bột(2 king và 1 red syuno) làm sao để nó lớn nhanh và có mầu.
    Anh em chỉ giúp với nhé. Hét sức cám ơn .

20. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Hehe cá nào chả thế, mới đem về bao giờ chẳng nhát nên cũng cần tập luyện dần dần. Nhanh thì cũng phải 2 tuần ko thì 1 tháng là nó quen mình ấy mà. Khi nó sợ sệt(nổi vằn đen) thì bạn càng cố gắng đưa tay ra chỗ nó thì tình hình càng tệ hơn. Phải cho nó biết mình ko làm hại nó đã, hồi mới nuôi mình đã phải ngâm tay hơn tiếng đồng hồ trong bể để tập cho nó đấy:rolleyes: Đúng là lúc tập nên tắt bớt đèn đi, để ánh sáng nhẹ thôi và nên chọn lúc nó đói vì khi mình cho nó ăn, nó sẽ có ý thức như 1 phản xạ. Nói chung cũng tùy người tùy cách mà cá mới dạn đc.
    Cá của mình bây giờ xung kinh lắm, cho tay vào nó cắn cứ oàm oạp, rút tay lên nó còn nhảy theo cắn sứt sẹo tay suốt thôi:D