Làm sao cho cá lên màu.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lamvuduy, 12/10/06.

1. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Các bác cho mình hỏi có cách nào làm cho cá Lahán lên màu và châu ở trên đầu không? Con cá của mình màu và châu ở trên mình nhiều và đẹp nhưng ở đầu thì không có.

2. Đồ đệ cá la hán

Đồ đệ cá la hán Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tưởng bạn hoỉ cá lên màu và châu trên mình thì còn được chứ lên tơí đầu thì chỉ tuỳ vào gien của con cá thôi chứ không có cách nào làm cho châu lên đầu á. :laughing:

3. longhiep

longhiep Banned

Thích đã nhận:
    4,110
    bạn không nên hỏi những câu ngớ ngẩn như vậy, 4room sẻ cười đấy, cá tốt sẻ lên đầu, đơn giản vậy thui!

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    k biết thì hỏi chứ cái gì mà ngớ với ngẩn hả bác???Bác nên xem lại cách trả lời của bác thì tốt hơn!!!!!!
    K ai đi cười người k biết cả!Chỉ cười những người k biết đối đáp hay trả lời bậy thui!!!
    @lamvuduy:như Đồ đệ CLH trả lời í,màu và châu ở đầu là do yếu tố di truyền quyết định,chúng ta chỉ chăm sóc chúng phát triển thêm đầu,màu,châu và hình dáng tí xíu thui!!Còn chúng nằm ở chỗ nào thì chúng ta...khó có thể cải thiện dc!!!!

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Vấn đề là thế này nếu bạn chăm sóc tốt thì con cá sẽ thể hiện đúng màu của cá thôi...có 1 số thức ăn giúp lên màu nhưng hãy cẩn thận với loại này.....vì khi đổi thức ăn khác cá sẽ tuột màu như lúc đầu....Topred ,hay red sumo ấy .
    Còn phần châu thì do bản thân con cá có châu hay k , châu leo đầu hay k ? nếu có mà tuột mất thì chăm sóc tốt nó sẽ lên lại nhưng muốn nhiều hơn và lên đầu thì k thể và k bao giờ được....
    Chú ý muối nhiều k hợp với loại cá châu......

6. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    chuyến nầy bên viện nguyên cứu khoa học có chuyện làm ròi. cần phải giải mã gen duy chuyền củ cá la hán.
    xem cái gen nào làm cho cá lên đầu. màu...hehehe .đó củng là 1 ý tưởng phải không các bác

7. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Cảm ơn ý kiến của các Bạn, còn bạn Longhiep củng là thành viên mới như mình không biết thì hỏi cho biết thui, sợ những người sợ quê không hỏi để rồi dốt hoài đó. Cách trả lời ý kiến của bạn bị các Bác nói là đúng rùi.

8. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ra ngoài tiệm Đông Xuyên mua thuốc carophyII về trộn với thịt bò cho ăn bảo đảm màu đẹp cực kỳ.2 ngày cho ăn 1 lần vẫn cho ăn thức ăn bình thương cái này là thêm thôi 60k/10g

9. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Hic.........bác nì mua thịt....khủng long à???Giá trên trời!!!!!!Lộn à?????
    Bác có kiểm chứng cái vụ nì chưa????Giả sử bác có làm rùi thì e thấy cũng k tốt lắm vì nếu như thế khi k cho ăn nữa(vì lí do nào đó)thì cá tuột....khủng khiếp!!!Các bác k tin làm sẽ rõ!!!Nhìn chung theo e k nên lạm dụng thuốc,cho ăn thức ăn tươi và khô là tốt rùi!!!!!!!!!

10. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Mình thì cho ăn ba loại thay phiên nhau, mỗi ngày một món : tép rêu, chép con, thức ăn hộp màu đỏ có hình lahán của Cao Quý, màu cá cũng được đó.

11. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Các bác ơi nếu cho ăn Red Sumo thì nên cho ăn như thế nào? mỗi ngày mấy lần, ăm dặm hay ăn chính, nếu ăn chính thì chắc nghèo quá, một hộp tới 70k mà cho ắn chính một tuần là hết thui

12. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Hic....ăn kiểu nì chắc ...........ra chợ ngủ!!!!!
    Thức ăn khô chỉ nên cho ăn kèm thui!!!Chính vẫn là cá chép,lóc,trâm,tép tươi và đông lạnh,trùn huyết.....
    Ngày cho ăn 2-3 lần nếu k có thời gian,nhìu lần cũng đc nhưng mỗi lần 1 ít!!!Mình chỉ cho ăn sáng và tối thui!!!!Cá mình vẫn ú nục nịch nè!!!!!

13. NamTran

NamTran Member

Thích đã nhận:
    0
    @lahansaigon: Bác cho e hỏi, e cho tụi nớ ăn tôm đông lạnh kèm novo (như ăn ổi chấm muối ớt vậy) ngày 3 bữa, chúng ăn ngon miệng lắm nhưng không rõ ú nú quá có ảnh hưởng đến sức khỏe (do ục ịch) và khả năng lên đầu hay không?

14. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    @Nam Tran:theo mình thì bác cứ cho ăn thoải mái(khi cá còn nhỏ)!!!Cá ú k ảnh hưởng đến hiệu suất lên đầu!!!!Tuy nhiên khi cá đã lớn rùi thì nên chú ý lại khẩu phần ăn vì lúc này cá cần duy trì những gì đã phát triển rùi và tỉa tót thêm 1 số yếu tố khác thui!!!
    Nên chú ý thức ăn tươi sống nhìu hơn!!!Tôm đông lạnh cũng tốt nhưng theo mình chỉ nên dùng khi ta bận rộn,rảnh thì bác cứ mua tôm tươi còn sống í!!!!
    Ủa,bác nói Novo là 1 loại thức ăn khô à????Giống chiếc Nouvo quá!!!!!!!!!!!
    @lamvuduy:bác đã...lủng túi vì Red Sumo chưa????he....he......

15. NamTran

NamTran Member

Thích đã nhận:
    0
    @lahansaigon: Cảm ơn nhìu. Mình mua thức ăn khô trong 1 cái lọ màu vàng, chữ nghĩa lằng nhằng lắm nhưng thấy có chữ novo hơi to nên nghĩ nó là novo. Mua lẻ vì đắt quá nên chỉ mang máng cái hiệu. Nom nó li ti màu đỏ như ớt bột í.

16. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác náo muốn cho cá ăn hạt JBL loại lớn thì có thể ra tiệm cá Viễn Dương(44 Lãnh Binh Thăng),ở đây họ có chia ra từng hủ nhỏ giá 40k/1 hủ/khoảng 100g.Mình thì thường mua tép về rữa sạch, cho vào ngăn đá đông lạnh rồi mới cho cá ăn,theo mình nghĩ thì cách này thì thức ăn không đc tươi nhưng an toàn cho cá hơn vì khi đông lạnh thì 1 loại vi khuẩn sống ký sinh trên tôm,tép sẽ không còn.

17. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Chú ý nhé cá mập quá thì nhìn cái đầu k đẹp lắm đâu ...vã lại cái mình phát triển trước cái đầuthì nhìn cái đầu yếu lắm....Còn cái này nữa...cá béo quá ...ức có mỡ dư khó lòng làm mất phần dư ấy lắm đấy nhìn dị hợm lém...ngày xưa bị rồi...

18. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    hic.....e có biết cái nì chứ!!!Nhưng ý e nói là khi nó còn nhỏ í!!!!Còn nhỏ cho ăn nhìu mới mau lớn chứ!!!Khi lớn rùi thì mình cân bằng lại!!!!

19. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá đầuu yếu mấy bác cho ăn mập thì bị ảo giác là đầu hơi nhỏ còn về màu cá thì không nên cho ăn thức ăn dỏm vì rất hại cá

20. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Bác lahansaigon ơi mình hỏi cách cho ăn red sumo thế nào thui để biết rùi mới mua về cho ăn chứ mình chưa cho ăn nên chưa bị cháy túi hihi.