Làm sao cho cá lên màu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi SPHERE, 21/5/07.

1. SPHERE

SPHERE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mấy tiền bối có thể chỉ cho mình cách làm sao để cho cá KLHV lên màu không ? mình cũng có thay nền xanh tối , cho ăn dế , cào cào mỗi ngày . Vảy thì leo cao hàng thứ 5 nhu6ng màu thì không được vàng 24K . Xin được thỉnh giáo các tiền bối.

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Gien di truyền quyết định rất nhiều,lên màu,leo vảy không thể 1 sớm 1 chiều,còn màu sắc đòi hỏi 24k thì có lẽ bạn đang có 1 em KLHV rất xuất sắc thậm chí có thể nói bạn đang có em QB.màu 24k chính là nhãn hiệu cầu chứng của QB đấy bạn.Nếu ai đó có bí quyết làm cho KLHV lên màu 24k chắc hẳn sẽ ôm nó cho đến chết chứ không thể chỉ cho ai được.
    Xin mạn phép gởi bạn tấm hình con Kl nhà mình để bạn dễ hiểu.
    Em này có rất nhiều đặc điểm của QB như : vảy đã leo hàng 6 chỉ thiếu 4 vảy đầu,trên đuôi có nhiều ánh kim đặc điểm của QB.ngay khi còn nhỏ 20cm đã leo gần hết hàng 5 tuy nhiên không thể gọi là QB do màu vảy không 24K,thiếu 1 số trai ở gốc đuôi có thể sẽ có các trai khi già hơn nhưng để có màu 24k thì chắc chắn không thể do gien di truyền chỉ có thế.dùng ánh sáng,thức ăn chỉ có thể nâng lên 1 chút chứ không thể đạt yêu cầu.

Last edited: 21/5/07
  3. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    1 con KLHV thì ko thể nào có được màu vảy vàng 24k như quá bối được,nếu 1 con HV vàng 24k thì lúc đó cá sẽ không còn cái giá 4tr5 nữa đâu