lam sao cho ca len mau

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lamtacvn, 23/5/06.

1. lamtacvn

lamtacvn Member

Thích đã nhận:
    0
    may bac oi ca em sao no cu den thui ah. lay kieng soi no cho no sung len thi 1 hoi sau no len den nhu cuc than . may bac giup dum em xem co cach nao lam ca mau len mau ko

Mấy bác ơi cá em làm sao nó cứ đen thui à. Lấy kiếng soi nó cho nó sung lên thì 1 hồi sau nó lên đen như cục than. Mấy bác giúp dùm em xem có cách nào làm cá mau lên màu không.

Sửa bởi Chaulahan.

2. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bác ko lên màu có thể do pH đấy bác ạ và có thể do nhiều nguyên nhân bác nuôi nữa nên bác hãy tìm các bài viết trên diễn đàn xem sẽ có đấy

Last edited: 23/5/06
  3. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cá bác nhát mà cho soi gương nó nhát thêm bác ơi,cách li nó vài bữa cho tịnh tâm nó lại,cho nó suy nghĩ những lỗi lầm đã qua,haha,cho nó nhịn đói vài bữa là hết ngay mà,cứ thử xem

4. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cũng cần phải xem cá của lamtacvn là giống nào nửa chứ,Kim hoa hoặc Khỉ thì khác,cá Châu thì lại khác,bạn cho mọi người biết cá của bạn là con nào đã.

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    bạn pót hình lên đi anh em trong ni người ta chỉ bảo tận tình cho.
    Cá gì ? xử lý nước ra làm sao ?Có cho thuốc bậy bạ không? muối ?

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    lúc mới tập nuôi em cũng bị trường hợp đó rồi , rồi em dùng kiến cho nó sung sao đó cho vào hồ of nó 1 con la hán khác nhỏ hơn vào hồ [ lở sung cho mày sung luôn ] trời ơi nó dí cắn như điên , rồi em lấy kiến và cá nhỏ ra rồi nguyên 1 ngày nó căng vây thấy mừng mừng ai dè sáng hôm sao ra xem ,nó sung quá nhảy ra ngoài tẻo luôn ...........ngộ quá trời

7. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chà câu hỏi của bạn cũng là câu hõi của nhìu người đó
    thương thường muốn cho cá lên màu thường phải chú ý đến nhìu vấn đề đó
    vấn đề về nước :mình nghĩ tuần nên thay 1 lần khoảng 30%, còn bạn bận nhìu việc thì 2 tuần thay 1 lần . còn mình thì 1 tháng mới thay 1lần , bạn nên tham khảo về vấn đề này vì mỗi người mỗi khác
    ánh sáng : bạn nên đặt hồ cá vào những nơi sáng sủa , vì bạn đặt những nơi tối thì cho ăn thức ăn lên màu thì cá cũng ko lên đâu . đây là kinh nghiệm của mình để cá vào nơi tối tăm thì nó sẽ thành cục than đen thui, nó cũng ảnh hưởng đến tính tình của cá đó, bạn nên lựa đèn màu hồng tím
    cho ăn : bạn ko nên cho ăn wa nhìu , bạn nên mua tép về bóc vỏ để trong tủ lạnh cho cá ăn dần , nếu cho cá ăn wa nhìu thi cá sẽ nhát , bạn cho cá ăn ít chia ra nhìu đợt , thỉnh thoảng cho cá nhịn đói để cá có thể chuyển hóa chất dinh dưỡng là protein , chất chính làm cho cá lên màu , thỉnh thoảng nên cho ăn thức ăn khô nha , để cung cấp các chất khác giúp cá ko bị bệnh
    môi trường xung quanh nên yên tỉnh bạn nên đặt hồ cá ở cao để cá ko sợ
    còn về vấn đề cá xung thì đây
    1.cho cá nhịn đói , sau đó bạn cho chúng ăn bằng tay của bạn như vậy cá sẽ thân thiện với chủ nuôi hơn
    2.bạn nên mua đèn cho chúng , đèn màu hồng tím 35 ngàn 1 bóng đó bạn, bạn nên bật đèn khoảng từ 5-6 giờ chiều nha
    3. nếu cá bạn là cá lớn , thì theo sự chì dẫn của 1 số thành viên thì cho ăn cá xiem mái đó bạn nghe nói là cá sẽ xung lên thui, đúng ko các huynh
    4.treo 1 tấm gương vào hồ
    chúc bạn thành công
    đây là kinh nghiệm của mình đó nếu có gì sai sót mong các bác chỉ giáo , mong sẽ giúp được bạn

8. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ặc rồng xanh thì lên màu gì đây bạn.Người ta làm lên màu với spr,rm ...thôi...còn rồng xanh thì màu nó xanh chứ có lên màu gì nữa đâu.

9. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Rồng xanh nào anh, em đâu thấy bạn đó post hình đâu. Theo em thì để chữa cho mấy con cá bị đen này như sau:

1. Hạn chế thay nước, nếu có thay thì rút nước 1/4 và đổ nước mới vào bỏ muối từ từ tránh làm cá bị hoảng sợ.
    2. hạn chết mở đèn và tối cho nó ngủ sớm khoảng 7:00 tắt hết đèn di.
    3. Xung quanh khu vực nuôi phải yên tĩnh không được ồn tránh tình trạng cá bị treess
    4. Bỏ đói nó 2 - 3 ngày rồi bỏ tép vào từng con cho nó ăn.

Nếu nó kô hết nữa bạn có thể đổi cho nó 1 cái hồ khác rộng và đẹp hơn
    chúc bạn thanh công và có 1 em cá đẹp