làm sao cho chào mào siêng hót!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi Tran Quy Vinh, 4/7/11.

1. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    hiện tại tôi có nuôi ba em chào mào má trắng đang thay lông, trong đó có hai em nuôi từ non lên. một em má trắng thì có lẻ lơn tuổi hơn chút xíu, em má trắng này đã biết hót, biết luyến giọng 5-6 âm rồi, còn hai em kia mói hót gió thôi!
    tôi nuôi 03 chú này đến nay được 02 tháng lồng, theo kinh nghiệm nếu chúng thấy mặt nhau thì rất ít hót! nhiều khi tôi để 2-3 gần nhau thì chẳng thấy hót gì. nhưng khi để chúng khuất mặt nhau thì hai em non kêu rất lớn! còn em mà trắng bổi thì hót rất nhiều. Tôi mới nuôi chào mào nên không sành lắm có phải khuất mặt nhau là một yếu tố quan trọng trong việc nuôi chào mào hót? ai có kinh nghiệm về điều này xin chỉ giáo thêm để anh em mới chơi học hỏi thêm kinh nghiệm. Chúc mọi người vui vẻ!

2. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Đúng rồi đó bác.Trong phim Cuộc Phiêu Lưu Của Hai Lúa có bài hát cuối phim nó có đoạn vậy nè: Con gà tức nhau tiếng gáy...Thấy chưa gà,chim,...đều tức nhau tiếng kêu đó bác.Tại bác mới nuôi lần đầu nên chưa biết,cứ để xa,khuất mặt nhau là nó đấu giọng với nhau đó bác.
    Thân!.

quanst and Tran Quy Vinh like this.
  3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Từ từ bạn à, vì chim má trắng thì lúc đầu phải líu như thế, đến khi trổ má đỏ, nuôi đủ lửa thì mới hót nhiều. Giai đoạn này bạn cần chú ý là cho mấy chú chim của bạn học giọng mình thích (tốt nhất là có chú chim mồi mình ưng ý dẫn giọng). Nếu không có chim dẫn giọng thì sau này mấy chú chim của bạn rất ít giọng, giọng không hay.

Tran Quy Vinh thích bài này.
  4. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    hiện nay tôi không có thời gian để đợt chim hay mang chim đi nơi khác học giọng, đi làm suốt ngày, chiều chiều khi về nhà tôi thường mở file chim chào mào hót cho tụi nó học hỏi, khoảng 30-45phút, mở âm thanh vừa đủ nghe cho chúng hót theo. tôi thấy chúng cũng hót theo đấy! luên chim cách này chắc cũng ổn phải không các bác! không có nhiều thời gian biết làm sao được!

5. MrPhuc

MrPhuc Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác có thể mở cả ngày cho chúng nghe và học giọng, bác kiếm file chuẩn giọng hay và ít tạp âm là ok. E cũng áp dụng cách này cho cả khuyên vào CM đều rất thành công.

Tran Quy Vinh thích bài này.
  6. Tuyến - IT

Tuyến - IT Guest

Ai có file Chào mào hót chuẩn ít tạp âm ko ? nếu có post lên đây cho ACE còn cùng luyện cho chào mào nhé, thanks

7. tripet

tripet New Member

Thích đã nhận:
    0