Làm sao cho CHÂU MÃ LAI DZỮ đây ...............

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tuanbaby_max112, 10/3/06.

1. tuanbaby_max112

tuanbaby_max112 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các pác cho em hỏi tí....em có nuôi 3 con CML....1 con bằng BÀN TAY,2 con kia bằng 3 ngón tay...nhưng sao tụi nó cứ nhát nhát sao đó,ở ngoài tiệm thấy cá người ta xung va dzữ,mỗi lần cho ăn la chúng nó rỉa thấy đã lắm,còn 3 con của em thấy QUẲN QUẠI quá......:sick: ,(Hồ nhà em ko có đèn,liệu như vậy co ảnh hửơng gì ko)

2. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bro cứ bỏ đói nó là nó sung lên ah.Ở ngoài tiệm người ta bỏ đói nên nó mới sung như vậy.Nếu cá nhát thì bro bịch giấy lại khoãng 2-3 ngày thì mở lên .

3. nkvuong

nkvuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    xin cho hỏi chú LH này tên gì ? 850k mua được không? [​IMG]

4. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Không có đèn cá nhát thì đúng rồi đó bạn. Nhà vắng người quá cá cũng nhát nữa. Bạn thắp đèn cho nó và chơi đùa với nó nhiều hơn, dần dần sẽ sung thôi. Treo cho nó một tấm gương ch nó soi cũng là một giải pháp.

5. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng như những thành viên đã góp ý đó bạn , nếu bạn muốn cá của mình sung thì
    1.cho cá nhịn đói , sau đó bạn cho chúng ăn bằng tay của bạn như vậy cá sẽ thân thiện với chủ nuôi hơn
    2.bạn nên mua đèn cho chúng , đèn màu hồng tím 35 ngàn 1 bóng đó bạn, bạn nên bật đèn khoảng từ 5-6 giờ chiều nha
    3. nếu cá bạn là cá lớn , thì theo sự chì dẫn của 1 số thành viên thì cho ăn cá xiem mái đó bạn nghe nói là cá sẽ xung lên thui, đúng ko các huynh
    4.treo 1 tấm gương vào hồ
    chúc bạn thành công

6. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đồng ý với bekhang đó : vì bekhanh đã nói hết chiêu rồi mình ko biết phải nói gì nữa .:)

7. tuanbaby_max112

tuanbaby_max112 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác,mình đang thử làm mấy cách của các bác,hy vọng sẽ có KẾT QUẢ TỐT

8. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    sau khi bác thử xong hết mấy cách trên mà không có kết quả thì bác hãy thử cách của em nha.
    Bán đi mua con sung ở ngoài tiệm về là xong,cách náy dễ nhất mà hiệu quả 100% lun....

9. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    Bro mua con sung ở đâu vậy chỉ mình đi....hiihhi người ta là thành viên mới bro ko chỉ thì thôi...còn bày đặt chọ ghẹo nữa

10. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thì mình thấy bác đó bảo cá ngoài tiệm nào đó sung quá, mà sao cá ở nhà không sung nên em bảo chạy ra mua con đó về là ổn thôi mà.hehehehe
    Em có ý tốt đó cấu,có chọc ghẹo bác ấy đâu.
    Chứ nếu để cá nhát nuôi hoài chán lắm.Minh nuôi nao tốn cơm ,tốn tiền,nó không biết thương mình thì thôi mà cứ trốn hoài,bỏ đi là đúng,rất chí lý....

11. hoa020032

hoa020032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hihihhii bác chuotcon vui tính quá heheeh... !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

12. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    Nếu bro đã làm hết cách trên mà cá vẫn nhát thì coi lại nguồn nước nha...nếu có điều kiện thì mua PH test để biết dc nguồn nước nhà mình thế nào.Chất lượng nước ảnh hưởng rất nhiều đến cá...ko nói là nó có thể làm cá chết nửa.Thằng em của mình đã trã giá cho nguồn nước của nó bằng 20 con la hán lớn cở 2 ngón taycó,cá bột cũng có.Tất cả đều chung 1 bệnh thấy người thì chạy đâm đầu vào hồ chết,con thì tự nhiên sáng ra nổi lên chết.
    Nước nó xài là nước giếng,đã ngâm trong bồn inox 2 ngày,lắng ngoài lu nước hết 4 ngày...nhưng cá chết vẫn chết.Làm bây giờ nó ko còn chơi LA HÁN nữa mà nuôi cá ông tiên,ba đuôi,bảy màu,xiêm....lại ko chết