làm sao cho con mi nhà mình tắm đây

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi songoku234, 11/3/08.

1. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    mình mới mua con mi mộc này được 1 tuần gòy, mi tướng đẹp lắm nhưng nó lại ko bít wa lồng tắm,mỗi lần cho tắm là phải bắt bằng tay ko à,no nhảy loạn xạ cả lên,các bạn có cách náo ko giúp mình với#:-S

KtsBim thích bài này.
  2. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Dễ lắm bạn ạ, ngày trước tôi cũng rất vất vả về vấn đề này, bây giờ có tí kinh nghiệm xin chia sẻ với bạn. Bây giờ bạn làm thế này nhé: Cái lồng nuôi chim bạn trùm kín, chỉ chừa cửa lồng, lồng tắm thì đừng có trùm nhé, nhưng vẫn phải có áo lồng để tí nữa làm công đoạn ngược lại là đuổi chim từ lồng tắm về lồng nhốt chim. Kê 2 lồng sát nhau, bạn đứng ở phía sau vỗ nhè nhẹ vào lồng nhốt chim là nó sẽ nhảy về phía có ánh sáng và phi sang lồng tắm thôi. Từ lồng tắm về lồng nhốt thì làm ngược lại. Nếu nó vẫn không chịu sang thì bạn làm sao cho ở phía trên nóc lồng có một khoảng trống nhỏ nhỏ để bạn ghé mắt vào nhìn và con chim có thể nhìn thấy bạn, 100% nếu là Mi mộc sẽ bay sang lồng tắm. Nhớ làm nhẹ nhàng thôi nha, không con Mi nó hoảng nhảy lung tung đấy. Chúc bạn thành công.

KtsBim thích bài này.
  3. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    bác TYPN nói đúng rồi đấy,nhưng nó vẫn ko chịu tắm thi lấy con mái cho nó tắm trước thi con chim trống sẽ tắm ngay.chúc thành công TO

KtsBim thích bài này.
  4. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    mình nuôi mi mộc thì toàn cho sang lồng tắm rồi cho tắm nắng luôn.chim sẽ tự tắm mà.vấn đề là có thể bạn phải chờ 1h chim mới tắm xong

KtsBim thích bài này.
  5. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    ái chà!!! em thấy bác TYPN nói cũng đúng đó....bác cứ thử làm theo đi nha...chúc bác thành công......!!!

KtsBim thích bài này.
  6. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Tôi có cách cho mi tắm sớm để các bạn tham khảo : Tùy thuộc con chim do chủ lần đầu có thể không bao giờ cho chim tắm (Đối với chim mồi của thợ bẫy ) còn đối với chim bổi cho tắm là phải lưu ý . Bạn phải cho chim nhận biết và làm quên được tất cả các đồ dùng con chim sẽ phải nhảy vào tắm bằng cách : nếu bạn có lồng tắm riêng thì nên để khoe lồng tắm và khay tắm cho chim làm quen sau đó rót nước từ trên cao xuống khay nước để kích thích chim tắm .
    Kinh nghiệm của tôi là Tìm địa điểm cho chim tắm là quan trọng cho chim mới tắm nước tốt nhất bạn nên cho chim sưởi nắng 1 chút sau đó đổ nước vào chậu ngập sàn lồng khoảng 1Cm . nếu chim không chịu tắm nữa đổ nước ngập cầu lồng ( khi nhảy hụt chim sẽ bị ướt ngực và kheo chim ). Nếu chim quá nhát bạn trùm kín áo lồng lấy kim tiêm hút nước phun nhẹ lên ngực hoặc thân chim chú ý đừng phun vào mắt con chim bị cay nước nó sẽ sợ đấy . nếu bạn tìm được nơi yên tĩnh như bờ sông hoặc bờ ao có cả con chim mái ( hoặc con chim khác loài đã tắm quen rồi thì càng tốt ). Chúc bạn thành công .

KtsBim thích bài này.
  7. songoku234

Thích đã nhận:
    138
    cám ơn mấy bạn nhìu nhìu lắm để mình thử coi cách của bácTYPN có hiệu wa? ko đây

KtsBim thích bài này.
  8. songoku234

Thích đã nhận:
    138
    hix con mi nhà em nó chịu wa lồng tắm goy` nhưng ma` sao no ko chiu tắm làm sao đây các bác ?????

KtsBim thích bài này.
  9. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    trùi ....... cố gắng lên nào...kiên nhẫn và chờ đợi.........hehehe....chúc bạn thành công nha songoku234.........!!!!!!!!!!!

KtsBim thích bài này.
  10. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Cái lần đầu tiên là quan trọng nhất đó bạn. Bạn để lồng tắm chim chỗ nào thật yên tĩnh, hơi có ánh nắng chiếu vào. Để con chim nó một mình thôi, thường thì là nó sẽ tắm ngay trong vòng 10-20phút. Bản tính của chim là thích tắm, nhất là Mi. Nên khi nó bình tâm lại, mà nhìn thấy nước, gần như là chắc chắn nó sẽ tắm. Từ lần thứ 2,3 trở đi thì dễ dàng hơn nhiều. Chúc bạn may mắn!

KtsBim thích bài này.
  11. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    hòa nước đường vào bình xịt sau đó xịt vào người chim đảm bảo 1 tiếng sau là tắm. dễ như lật bàn tay.

KtsBim thích bài này.
  12. songoku234

Thích đã nhận:
    138
    nói như bác minhhp2002 thì lỡ như nó cũng ko chịu tắm thì chắc làm mồi cho lũ kiến háu ăn wa' hihihihihi dù sao cũng ấm ơn bác đã coi bài này,thanks

KtsBim thích bài này.
  13. manutdhn

manutdhn Member

Thích đã nhận:
    8
    Lôi vào buồng tắm, bật vòi hoa sen lên nhớ là mở nhỏ thôi. Đảm bảo nó sẽ rất thích với cách làm mưa nhân tạo này.

KtsBim thích bài này.