Làm sao cho hồ bớt đóng rêu?Đèn ảnh hưởng rêu ntn?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lahansaigon, 9/8/06.

1. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Các bác ơi,cái hồ của em em thấy nó dễ bị đóng rêu quá!Không biết việc mở đèn nó ảnh hưởng như thế nào đến việc đóng rêu.Em k thiết kế đèn cho hồ nhưng khi nào có ở nhà(thường thì sau giờ làm việc) thì em thường xuyên mở đèn 1,2m ở trên cách hồ 1,5m,các bác cho ý kiến giúp em.Em cũng nuôi 1 em tì bà/hồ nhưng chẳng thấy nó giúp ích gì nhiều:crying:

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có thể con tì bà nhát quá bị con cá lahan đánh quá nên lo núp mà k lo lau......he he he 15k một cây chùi hồ.....1mặt là xốp ...một mặt là miếng chùi nồi còn ngay cạnh là miếng cao su....he he he buồn buồn lau lau ,quơ quơ cũng như đùa với con cá chút.....vui vui lấy ra lau kếng cửa sổ cũng oke ........

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Thế có gì là nhiều đâu...mà đơn giản lắm bạn ơi...lấy các card nhựa (card điện thoại chẳng hạn) cào vài đường cơ bản là trong veo mà không xước hồ...

4. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ anh có để ở ngoài trời hay để ở chỗ ánh nắng nó rọi vào kô,em nghe mấy nói là hồ bị rêu là do ánh nắng rọi vào nhìu đó.Nếu phải anh thử che lại,đừng để ánh nắng chíu vào nhìu wá.Chúc hồ anh mau hết rêu.:):)

5. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Em sẽ áp dụng như bác Sơn Q4 chỉ,nhưng em nghe mọi người nói mua miếng chùi hồ này có thêm cục nam châm nó sẽ làm cho các mối nối của hồ bị hở,dễ chảy nước.
    Mình cũng sẽ áp dụng như cách BD chỉ nữa!
    Hồ của mình để trong nhà không à!

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cái cây chùi hồ làm gì có nam châm......thân bằng nhựa hoặc inox...có 2 mặt xốp và miếng cước...ở trên có thêm miếng cao su công dụng như thẻ ĐT mà Blue nói......15k khỏi mất công làm..........

7. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn nên bỏ con cá lau kiến bự bự hoặc 2 con nhỏ nhỏ vào hồ để nó tự lau, siêng chút nữa thì 3 ngày thay nước 1 lần và tự lau bằng miếng cước chùi nồi cũng được.
    Nếu bạn thả cá lau kiến vào thì không nên để hồ có thức ăn thừa vì nó sẽ có thức ăn ngon hơn thay vì phải ăn rong.
    Một nguyên nhân khác nữa là để máy lọc nước chảy lan trên thành kiến cũng bị đóng rong nữa.
    Chúc bạn thành công.

8. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to lahansaigon : anh có làm cái lọc đáy giống như anh DN chỉ chưa,nếu chưa thì anh thử làm xem sao.Em thấy hồ kô bị rêu bám đâu,nếu có chỉ bị chút ít à.

9. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    to lahan0502: mình đã chuẩn bị sẵn hết rồi,tối về làm,hi vọng thành công.
    to HuynhLong: anh nêu nguyên nhân nước tràn lên mặt kiến cũng có lý đấy,nhà em hay bị thế,chắc phải hạn chế thôi.
    Cái con chùi kính ấy: em bị toi 2 em này rồi,bọn LH cứ gí cắn nó, sáng dậy thấy nó nổi lềnh bềnh thấy mà thương,các bác có cách nào hạn chế bọn LH cắn chùi kính k?

10. Raptor

Raptor Member

Thích đã nhận:
    0
    anh mua con chùi kiếng to hơn con La hán,vỏ con chùi kiếng cứng lắm nó ko cắn chết đc đâu..[-(

11. dmb

dmb Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cái vấn đề này em có chút kinh nghiệm, chậu kính mới, hay củ thì lau chùi sạch, khô rồi dùng cana( xi đánh bóng xe ấy) đánh vào bề trong của mặt kính. ------------> rong, rêu hết chổ để bám.
    Let's try!

12. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Kinh nghiệm dùng cana của bạn đúng là hay, nhưng mình thấy người ta dùng cho kính xe hơi hay cửa kính thôi chứ chưa ai dám dùng cho hồ nuôi cá cả. Nếu chùi rửa không sạch hết cana thì cá sẽ tèo mất; còn nếu chùi sạch thì rất mất công và sau đó thì đâu cũng lại vào đấy cả thôi, như chưa dùng.