làm sao cho hồ cá LH có nước trong và sạch

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi phongtran90, 14/5/06.

1. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    CÁC BÁC chỉ dùm cách nào dể bỏ sỏi vào hồ nhưng không làm cho phân giửa lại và sẽko làm dơ hồ mình có nghe nói về cách lọc đấy không biết có bác nào biêy1 ko chỉ mình với cám ơn nhiều

2. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
  3. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm bữa mình với batuocbongdem suy nghi ve cách làm hồ luôn luôn trong, và cuối cùng chọn phương pháp làm hồ 2 đáy. chỉ cần đặt tầm vĩ lọc ở tầng đáy thì mọi chât dơ diều lắng xuống dưới đáy, và dùng máy hút lên nữa là xong. làm theo cách này thì rất rẻ, chỉ cần 40n mua vật liệu làm.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nuôi 1 em cá chuyên ăn phân cá la hán, chú cá này ị ra phân không đóng cục vì vậy sẽ hút được vào máy lọc mà không làm tắc máy. Bạn có thể dùng lọ nước làm trong bể của trung quốc, sử dụng máy lọc công suất lớn hoặc cho cá ăn ít đi 1 chút. Thức ăn khô hay làm đục nước hồ cá lắm bạn ạ. Thân.

5. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá gì vậy bác? hình như là cá HỎA TIỂN phải ko?nghe đâu con này bơi rất nhanh.
    mình thấy người ta nuôi nhưng ko dam hỏi? mà cá đó có bị DIE khi nuôi chung với LH nhà ta ko?

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @lovesickmissyou:về cách lọc của bạn nghĩ ra thì Duongnguyen đã có bài viết khá chi tiết về cách lọc này,phải có sỏi phủ trên vĩ lọc nữa bạn ơi,nếu ko sẽ ko có tác dụng đâu.
    @ght:ngoài cá Tỳ bà thì KKK chưa thấy con cá lau kiếng hoặc chùi hồ nào "thọ" được trong hồ LH bạn ạ,ko bị "nuốt chửng" thì cũng bị đánh cho "tan xác" đúng nghĩa luôn áh,tuy nhiên Tỳ bà thì ko ăn phân cá,nó chỉ cạp rêu ơ thành hồ thôi

7. phongtran90

Thích đã nhận:
    1
    vậy các bác chỉ một cách tì mỷ hơn về cách lọc hai tầng được khồg và giá cả ra sao mua ở đâu

Last edited: 15/5/06
  8. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    @kkk333: vậy ah,tại vì mình chưa đọc bài đó .Nhưng nếu bỏ sỏi NHỎ thì sẽ không tốt, còn mình thì mua SAN HÔ về trải lên đó và MẬT ĐỘ san hô thưa.
    theo mình: với mật độ san hô vừa phải có 2 tác dụng: NGĂN ko cho tép hoặc cá chuôi qua, và cũng là nơi để phân của cá TAN rã, rồi sau đó lắng xuống dưới đáy.

@@phongtran90: ra tiem mua cai vi loc bang nhua, nói đúng hơn là cái VÁCH NGĂN CÁ. kích thứoc khoảng 40*40( hình như có nhiều loại, mình cũng ko rõ lắm). giá thì tùy chỗ. hình như rẻ nhất là 15n một miếng.
    Câu hỏi đặt ra là: LÀM SAO MÁY LỌC HÚT HẾT ĐỰOC CHẤT DƠ??
    Vì chất dơ lắng ở dưới tầng đáy nên chất dơ sẽ nằm tùm lum dưới đó. làm sao máy lọc hút được những chất dơ nằm xa máy loc??
    rất đơn giản? chỉ cần tạo 1 luồn nước chảy ở dưới là được. làm bằng cách nào??
    Nếu máy lọc của bạn có 2 đầu HÚT VÀ ĐẨY thì chỉ cần nối sợi dây vào đầu đẩy, sau đó đặt ở cuối hồ, để cho nó đẩy chất dơ về phía máy lọc. thế là mọi chất dơ được hút lên mà không làm khoáy động nứoc.
    nếu máy lọc của bạn chỉ có 1 đầu hút thôi thì sao?? thì bạn lấy dòng nước lọc cho chảy qua cái ống và cái ống này cắm thẳng xuống dưới đáy( cái này tác dụng giống cái kia).

**Các bác thấy thế nào??nói để mình còn rút kinh nghiệm!!

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
  10. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    hihi, vậy ý mình cũng giống thế, nhưng mình chỉ dùng 1 cái máy bơm thôi, đỡ tốn điện vưa đỡ mua thêm 1 cái máy nữa. cái luồng nước chảy, mình tạo ra bằng dòng nước sau khi lọc.

11. phongtran90

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các bác lắm lắm đúng là từ khi vô diển đàn học được nhiểu thứ quá hay
    đúng là cá ơi là cá mà