LÀm Sao Cho HỌa Mi CĂng LỬa

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi hcm, 20/6/07.

1. hcm

hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    E có 2 mi trống chơi hót ( 1 thuộc, 1 bổi) nuôi vắng mái, đã nuôi 3 tháng nhưng k hót?
    Nhờ các cao thủ ở diễn đàn giúp em cách nuôi cho nhanh căng !!!
    Cho chim mi an gì để căng nhanh?
    Tắm nắng, tắm nước ntn?
    Áo lồng có nên chùm suốt ngày k?
    Chim chưa có lửa mang đi dợt dc k?
    Mong các Bác chỉ giúp để e mau có chim chơi!!!!
    Cám ơn các Bác nhiều!!!

2. quang duy

quang duy Member

Thích đã nhận:
    0
    họa mi là loài chim sống ở phía bắc . đặc điểm khí hậu cũng ảnh hưởng rất lớn đến mức độ căn lửa của chim. tôi cũng đã từng nuôi . nếu con chim thuộc bạn căng quá thì nên chùm chim thuộc lại .mặt khác thúc cho chim bổi thức ăn tươi . ( cào cào , thằng lằn , hoặc thịt bò) .. sáng đem ra phơi nắng 6-9 h sáng rồi tủ lại .không cho chim bổi tiếp xúc với chim thuộc . có thể con bổi bị chim thuộc đè nên khôgn dám hót . tắm thường xuyên vào buổi trưa . chùm kính trong vòng 1 tuần chỉ mở áo lòng khi cho ăn vệ sinh tắm chim . trong vòng 30 phút . ngày thứ 7 cho mồi tươi vào nhiều . sáng chủ nhật 5h30 dậy mở áo lồng treo chim ở nơi đón được hướng mặt trời . chú ý trời phải đứng gió . không mưa . khung cảnh phải có cây cối . ít người qua lại . ta có thể mở băng mi mái .hoặc giả tiếng mai . nếu chim bạn không hót nữa thì tôi khuyên bạn nên nuôi con khác . chúc bạn thành công

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    tốt nhất cứ đem chim đi dượt ở mấy tụ chơi chim mi,chim bổi ko hót là chuyện thường,nhát ,có khi bạn mua nhằm con chưa biết hót,hoặc hót ít ,hót nhỏ).chim thuộc mà mua về ko hót thì hơi lạ,có thể nó sợ,cứ đem chim đến dợt cho lên lửa(để gần chim hiền cho nó khỏi bị đì)

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    bạn nên đọc kỹ các bào trước đây, có nhiều bài về Họa My lắm roài đó nha.