làm sao cho không có rêu và tảo ?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi thaituanhoang, 13/2/06.

1. thaituanhoang

thaituanhoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn .
    Mình có nuôi cá La Hán . Không biết sao mà tảo trong hồ kiến của mình nhiều tảo vậy ?
    Có cách nào làm cho nó hết vậy ?
    Mình nghe nói có loại thuốc là cho tảo và rêu trong hồ kiến hết tảo và rêu có không các bạn ?
    Nếu có loại thuốc này thì nó tên gì vậy ?
    Giá bao nhiêu vậy ?
    Mua ở đâu vậy ?

Thank you .
    Mong tin .
    Bye .

2. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc ko có loại thuốc đó đâu bạn . Nếu có nhiều tảo thì nên lâu hồ thường xuyên hơn đề hồ bạn trở nên sạch sẽ .

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    nếu bạn ở TPHCM thì ra Cao Quý hỏi mua thuốc diệt tảo, nhưng mình nghĩ ko tốt cho cá đâu. bạn nên tránh ánh nắng chiếu trực tiếp vào hồ hoặc đừng mở đèn quá nhiều thì đỡ bị tảo làm phiền hơn.

4. thaituanhoang

thaituanhoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào .
    Cao Quý ở chổ nào vậy ? Bạn có thể nói trỏ hơn không bạn .
    Thank you .
    Mong tin .
    Bye .

5. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Tiệm Cao Quý ở số 808 đường Trần Hưng Đạo, Q5. bạn đi qua cafe Cát Đằng một chút là tới.

6. thaituanhoang

thaituanhoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank you .
    Bye
    :applause: :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :)

7. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng đồng ý với các bác là dùng thuốc diệt rêu không tốt cho cá. Hạn chế mở đèn và thỉnh thoảng chùi kiếng là ok thôi.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,985
    CÒn một kinh nghiệm nữa là chăm thay nước thì rêu tảo cũng đỡ đi nhiều, chắc chắn là thuốc diệt rêu sẽ ảnh hưởng tới màu sắc và sự phát triển của la hán.

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    các bạn nên thay nước theo định kỳ thôi, khoảng 4 ngày thay 1/3 hồ, nếu bạn thay nc nhiều quá, hồ rất sạch, nhưng cá khờ lắm.

10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    @thaituanhoang: Chỉ nói là đỡ rêu và hạn chế chúng thôi chứ không làm thế nào để "không có" được đâu, trừ phi nó là chai nước lavie không có sự sống trong đó!!! Các cách như các bạn chỉ dẫn ở trên là rất đáng học tập. Bản thân mình chơi bể thủy sinh và HLH cũng phải chịu "Sống chung với Lũ" thôi. Cứ mải ngắm bể ngắm cá nhiều, mải mê nhậu nhẹt về muộn mà không thay nước, không vệ sinh thì vài ngày là "Rêu phong lẫm liệt" ngay.

11. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    Xin bổ sung thêm: " trừ phi nó là chai nước lavie XỊN".
    Vì có lần, thùng nước lavie ở CQ tớ (phải nói là cực trong, trong như...lavie), do VP cung cấp chẳng hiểu sao, để cạnh cửa sổ.Tự nhiên bên trong thành bình lại xuất hiện rêu xanh!Choài ơi, kinh hoàng!

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    @anh meetu: vâng đúng ạ :D em cũng hơi thiếu sót :D lần trước em cũng từng "kin hoàng" khi thấy chai lavie ở một quán nước gần bến xe có màu xanh xanh và có vẩn màu trắng.

13. tuanlam3000

tuanlam3000 New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn chỉ cần mua 1 con cá chùi kiếng, bảo đảm hồ bạn sẽ hết rêu

14. thaituanhoang

thaituanhoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn .
    Mình thư cho cá chùi kiếng rồi , bạn có biết có gì xải ra không ? Cá chùi kiếng bị cá LH đánh qua trời và sao đó thì cá chùi kiếng thì chết .
    Nều mình không còn cách nào nưa .
    Cho mình hỏi nhé .
    Khoan bao lâu mới thây nước một lần vậy ?
    Mình thây nước 2 tuần thây một lần được không ?
    Hay là 1 tuần thây nước một lần ?
    Thấy 1/2 nước hồ kiếng nước được không các bạn nếu 2 tuần một lần ?
    Thấy 1/2 nước hồ kiếng nước được không các bạn nếu 1 tuần một lần ?
    Mình đưa ra mấy câu hỏi này mong các bạn giúp mình .
    Thank you .
    Mong tin .
    Bye .

15. badboyz

badboyz New Member

Thích đã nhận:
    32
    Hay là bạn thử cho bèo hoa dâu vào hồ xem sao, không biết là cá la hán có ăn không ?

Nước trong hồ nhà mình lúc trước cũng có nhiều rêu lắm, xanh cả nước lên. Nguyên nhân có rêu là do hồ có nhiều ánh sáng và do nước còn thức ăn thừa => phân hủy, tan vào nước và trở thành điều kiện thuận lợi cho rêu phát triển (mình nhớ có bài trên diễn đàn nói về vụ này). Mình thử cho bèo hoa dâu và vài cây lục bình vào hồ để che bớt ánh sáng và cho mấy cây bèo này "ăn phụ" tụi rêu xanh, kết quả là rêu giảm hẳn và từ từ hết luôn !

Nếu nuôi cá trong hồ kiếng chưng trong phòng khách thì bạn có thể tìm mua mấy cây lục bình kiểng, nó có màu xanh non , rễ nhỏ hơn lục bình thường, thân lùn và mập, nhìn dễ thương lắm , nhưng hông biết có hoa hông :)

16. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo mình đoán là bể của bạn thường xuyên tiếp xúc với ánh sáng mặt trời nên xuất hiện nhiều rêu, tảo. Khi xưa mình nuôi 1 con tai tượng châu Phi trong bể kính để ngoài cửa, nó hứng nắng cả ngày, thế là rêu tảo mọc lên xanh bể, không thấy con cá đâu hết. Khi mình đem vào nhà thì hiện tượng này gần như mất hẳn sau vài lần thay nước.

Còn về chế độ thay nước, nếu thay thường xuyên quá thì con cá sẽ mất đẹp và nhát. Bạn để ý đi, sau mỗi lần thay nước thì phải cần đến từ 30 - 60 phút, con cá mới ổn định trở lại nhưng vẫn chưa được như bình thường. Vậy nên, đối với La Hán thì cứ khoảng 10 ngày thay 50% nước trong bể là OK (hiện tại mình đang làm vậy với 2 con La Hán ở nhà mình), khi đó màu cá sẽ ổn định, đầu cổ cũng khá hơn. Nhưng lưu ý, sau mỗi lần thay nước bạn nên bỏ 1 ít muối hột vào bể vì muối hột có khả năng giảm sốc cho cá và diệt khuẩn khá tốt.

Last edited: 22/2/06
  17. trandat

trandat New Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác cho mình hỏi, rêu có ảnh hưởng gì đến cá không vậy? hay là chỉ làm mất thẩm mỹ thôi? Vì nhà mình chật quá, nên phải để hồ cá LH sát cửa ra vào nên bị rêu. Rêu bám trên kính thì có thể dể dàng lau chùi rồi, còn rêu bám trên sỏi thì mỗi lần rửa là phiền lắm. Mình thay nước mỗi tuần 1 lần, mỗi lần thay 1/3.

18. hanjie

hanjie New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể mua con ca chùi kiếng, nhưng nhớ là mua con lớn 1 chút nha, nếu ko nó se bị con LH thịt đấy

19. thaituanhoang

thaituanhoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình hiểu rồi .
    Nếu thây nước thường xuyên thì không có tảo và rêu xuất hiên phải không các bạn ?
    Mình thì 2 tuần thay một lần được không ?
    Thank you .
    Mong tin .
    Bye .

20. badboyz

badboyz New Member

Thích đã nhận:
    32
    Chủ yếu là hồ của bạn không nên tiếp xúc nhiều với ánh nắng, nếu không tảo sẽ phát triển rất mạnh. Đặc biệt là trong thời gian gần đây, trời nóng và nắng rất nhiều !