Làm sao cho Lam Đức ( Cobalt ) bớt đen ???

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi Dạ Vũ, 11/12/07.

1. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua 1 em Lam Đức hay còn gọi là xanh cobalt nhưng mà chỉ có vây của nó là có màu xanh óng lên còn trên thân mình màu rất xỉn, cá mới có size 5-6 ko biết có phải nó chưa phát triển hết nên bị vậy ko ??? Cái này ko phải tiêu đâu, em cảm giác nó như kiểu châu chưa lên hết như ở La Hán vậy đó ko biết có đúng không nữa ~X(

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy con lam mà bị đen là ko phải do ko lên hết màu mà do nó sợ đó. mới bỏ vô con nao ko sợ, khả năng thứ 2 là có thể nó đang bị bệnh, bạn tăng nhiệt độ nước lên đi. lam rất nhạy cảm với bệnh tật. thân

3. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi cũng được 1 tuần rồi, chắc ko phải nó còn sợ, bệnh chắc cũng ko phải tại vẫn ăn khỏe, hoạt động bình thường, từ khi mua mình nhìn cả đàn nó đã vậy rồi, mình nó cứ xỉn xỉn, ko biết cho ăn tốt rồi lớn lên có sáng màu ra ko :(

4. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiều khi thời tiết thay đổi nên màu cũng thay đổi.Từ từ rồi hết đen

5. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    cá mới về nó có thể đang bị sợ đấy. Và em cho anh một kinh nghiệm. Coi chừng nó bị nấm đấy, cá nhà em mới mua về chúng cừ chui rúc vào đáy hồ sẫm màu lại, cứ tưởng là chúng sợ. Ai dè ngày hôm au chúng đã về quy tiên với ông bà

6. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bocaudaran, cá mình mua được hơn 1 tuần rồi, vẫn ăn uống khỏe mạnh chắc ko có vấn đề gì, đã bắt cặp với 1 em bông cúc đỏ rồi :D hình như màu đang lên thì phải, mình thấy vảy có màu còn vẩy lại ko có, hy vọng là nuôi dần màu nó sẽ tươi lên

7. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Màu của cá lam rất bất ổn, có thể do nước không tốt, thức ăn không phù hợp. Để cá lam có màu đẹp, bạn nên cho cá ăn tảo cho dễ tiêu, dùng hồ phông trắng, đèn dây tóc buổi chiều tối( chừng 5-10 W à) cho cá thấy đường, và nước vào hồ phải được sục khí kĩ lưỡng trước khi thay, và để mắt đỏ, bạn phải cho cá ăn một lượng cực ít màu. Đấy là chút kinh nghiệm mình lượm lặt được thôi. Chúc bạn có cá đẹp.

8. se7en8ni9ne

se7en8ni9ne Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì nuôi loại lam là loài có màu bất ổn nhất . Chỉ cần môi trường thay đổi , chất lượng nước ko tốt , nhiệt độ ... Nói chung loại nay khó nuôi

9. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại nuôi bông đỏ mãi rồi nên muốn thay đổi mới chuyển sang nuôi lam, cũng thích vàng hay trắng lắm nhưn hiện nay ở Hà Nội chưa có, chắc phải chờ đến hè trong Nam chuyển ra mới có cá đẹp được :D