Làm sao chữa bệnh nấm trắng cho gà ?

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi chich_bong, 16/7/08.

1. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào mọi người , mình mới múa chú gà tre nhưng đầu nó bị *****trắng hết cả . Bác nào biết cách chữa *****cho gà chỉ cho mình với . Thanks !

Last edited by a moderator: 22/7/08
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đây là dạng nấm. Rửa sạch và bôi thuốc trị nấm lác (hắc lào), ngày 2 lần cho đển khi khỏi.

3. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Cái này dể lắm bạn ơi ! bạn mua nizoral thì trị rất là nhanh ,còn ko thì maica nhưng trước khi bôi thuốc nên rữa sạch phần bị lác ( mốc) lấy bàn chảy đánh răng chà nhẹ cho rớm máu càng tốt !

4. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    đưa hình nó lên đây ae xem nào nói mà ko có dẫn chứng sao?
    hôm nào ợp nhớ mang em nó đi là khỏi bệnh ngay thôi:laughing:

5. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    gà hay bị chứng ghẻ này . bạn dùng thuốc trị các loại ghẻ , virut nấm ngoài da ..xanh-metylen ( tên nhãn thuốc là milian) xức cũng mau hết.

6. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Cảm ơn các bạn nhiều , nhưng nếu mình lấy bàn chải đánh răng xát hết chỗ mốc rồi bôi nizoran thì có sợ nó lây lan ra ko . Mình chỉ rửa sạch chỗ bị mốc rồi bôi thôi . Mìn thấy ông cậu mình toàn lấy nghệ để rửa cho gà , kẻ cả khi gà bị mốc và cũng hết , ko biết mình lấy nghệ bôi nó có hết ko nhỉ ( nghệ ở đây gồm hỗn hợp chè và nghệ đun lên )

7. Ngoquoccuong-bt

Ngoquoccuong-bt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    theo kinh nghiệm của mình là lấy dầu dừa thoa lên chổ bị mốc, ngày thoa 2 lần sau khoảng 3-5ngày là khỏi hà!chúc bạn mau trị hết bệnh cho gà , để còn up hình lên cho a e xem nữa!

8. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Các bác mà dùng cách chữa như trên chỉ có thịt gà thôi. Không loại thuốc trị nấm nào hiệu quả cả đâu.
    Mình phải hiểu rằng Nấm mốc là do gà mình nuôi ở chỗ ẩm thấp, không có nắng hoặc đi chọi về không lau chùi sạch và phơi khấcu khi gà bong vẩy đòn chỗ đó sẽ nổi mốc ngay.
    Muốn chữa thì làm như sau:
    Dùng nước Trà xanh nóng đặc càng đặc càng tốt (Trà mình hay uống ở các quán cóc ấy) 1 cốc pha với một thìa muối rồi lau vào chỗ mốc. Lau cho đến khi hết vẩy mốc thì thôi sau đó đem phơi nắng ngày nào cũng làm như vậy là sẽ hết mốc.
    Nếu không có thời gian muốn chữa nhanh thì ra hàng xén ở chợ hỏi mua tầm 3.000 diêm sinh vàng về hòa với một chén dầu ăn rồi dùng bông ngoáy tai bôi lên vết mốc sau một đến 2 ngày bóc ra và lau bằng nước Trà xanh là Gà sẽ khỏi.
    Chúc bạn thành công!!!

9. death_metallica

death_metallica Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đi chọi về không lau chùi sạch và phơi khấcu khi gà bong vẩy đòn chỗ đó sẽ nổi mốc ngay.
    3.000 diêm sinh vàng về hòa với một chén dầu ăn rồi dùng bông ngoáy tai bôi lên vết mốc sau một đến 2 ngày bóc ra và lau bằng nước Trà xanh là Gà sẽ khỏi.
    Anh này chỉ đúng đó hihihhihi

10. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Bệnh này chữa dễ thôi Chích bông ah. Ngày trước thì người ta dùng Diêm Sinh nhưng mà bây giờ có loại thuốc nhập của Thái dùng hay lắm, chỉ cần dùng nước ấm lau sạch chỗ mốc sau đó bôi thuốc vào (thuốc dạng mỡ). Làm như vậy tầm 3 lần thì khỏi ngay. Giá của nó là khoảng 50>60k/1 tuýt, tên của nó thì mình k nho rõ vì nó viết toàn bằng chữ Thái thôi.

11. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    mình hồi đó trị bệnh lác(mốc ) là mình ra tiệm thuốc tây mình mua một hủ dầu dừa mình trị đó, bạn cạo hoặc rửa cho sạch rồi bạn bôi nó lên khoang 1 tuần lễ đó

12. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Cảm ơn các bạn nhiều , mình đã làm theo và thấy gà cũng đỡ mốc . Khi nào có gà khỏi mình post ảnh lên cho mọi người cùng xem vì hiện tại mình ko có cái máy ảnh nào . Hì hì .

13. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    [​IMG]Và đây là hình ảnh em gà nhà mình sau vài ngày chữa trị xin mời các bạn xem và đánh giá . Xem giúp mình chân và màu lông ... tóm lại là xem em này có đẹp ko nhé .[​IMG]

14. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    và đây nữa

15. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    hehe con này nhìn đc lắm bạn ơi hôm nào off thì cố gắng đem em nó đi coi chân cẳng thế nào nha :)
    Nói chung là gà nhìn chiến đấy mình không rành về gà đá nhưng nhìn con này noi chung là thích đấy

16. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    được đấy cứ mang đi anh em ta vần chơi gà vần ko thiếu đâu bạn ơi,con này nhìn được đấy nhưng có lẽ hồ 3 trở đi là sẽ có thái độ té đó(nếu gặp đối thủ đi trên trân úynh tin).
    vần rùi sẽ rõ

17. phamdanghuy

phamdanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chưa chắc đâu giang tuân con này mặt trông lì lắm độ chân cũng thẳng ,, ra đòn chúng nhiều hơn chượt .. thả cựa vơi con này chắc cũng đâm dữ đáy ,, nhưng gặp con đầu nhanh dễ bị phá lối

18. trivngoc_80

trivngoc_80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Gà tre lai của bạn hình dáng này mà đem đá là số 01 rồi, nó có làm cái nào chưa bạn? bộ nó bị lát mới hết sao mà rụng tóc hết rồi, công nhận cặp cán em này nhìn đẹp sáng thật.

19. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Em mang chú gà này thử vài đá rồi , nó tránh đòn siêu lắm lại máu chiến nữa , nhưng không biết đánh lâu thì thế nào . Lúc nào chọi thật em post ảnh lên mọi người cùng xem nha .

20. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    đừng cho úynh vội phí gà,cố gắng đợi đến chủ nhật này ae HN ợp rùi vần cho vui luôn chích bông ơi.