LÀM sAO CHỮA BỆNH NAỲ?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi vanlahan_05, 14/9/07.

1. vanlahan_05

vanlahan_05 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    VÂY CÁ HÌNH NHƯ CÓ MỦ. MỚI CÓ HAI NGÀY MÀ VÂY MUỐN THÚI RÙI NÈ. anH EM AI BIẾT ĐỊNH BỊNH DÙM NHE. CHỮA TRỊ CÁCH NAÒ. XIN CAM ƠN CÁC ANH EM TRƯỚC NHÈ

2. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ăn uống bình thường không bạn? nước sạch không?.... => bạn hút ra 1/2 nước trong hồ nếu hơn 1 tuần mà bạn chưa thay, châm thêm nước sạch 1/2 nước rút ra, tăng cường muối hột váo hồ, tăng nhiệt độ vài ngày cho những vi khuẩn gây bệnh chết hết cá sẽ khỏi dần

3. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ chắc cá pác ko bị gì đâu,pác thử tăng cường thêm ít muối,tăng nhiệt đô lên 30-31 độ

4. vanlahan_05

Thích đã nhận:
    0
    sáng nay vẫn ăn bình thường, đã tăng nhiệt độ đến 30 độ. cho 1/4 kg muối vào hồ 4x8x4. rtahy 1/2 nước mới hưng chưa thấy có dấu hiệu giảm những vết đỏ. bị như vậy nhưng cá không bị ngứa. cảm ơn bạn hugo và bạn hoa nhìu nhìu. thân

5. vanlahan_05

Thích đã nhận:
    0
    cá vẫn ăn uống bình thường đã làm như hai bác nói từ sáng nay rồi. Lúc nãy thay 1/2 nuớc sau đó cho ăn nhưng nó không ăn. cảm ơn 2 bạn nhìu nhìu.

6. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của bạn bị như vậy là do điều kiên về nước ko được tốt. ..bạn thay nước giặt bông lọc thêm vào hôp lọc than hoạt tính 10 ngàn 1 hộp (TQ) cho muối nhiều hơn bình thường 1 ít...cải thiện thức ăn bằng cách bỏ thêm vitamin chộn chung với tôm xay nhuyễn cho ăn liên tục từ 3-5 ngày (ko những hết mụn mà cá còn đẹp ra...ko nên xài cây sưởi...tăng cường oxy.)Nếu bị nặng nên dùng kháng sinh và bỏ than hoạt tính ra. hiện tại bây giờ cá ko ăn thì bạn đừng có ép nó ăn...khoảng 1 ngày sau cho ăn thử lại..nếu ko ăn nữa thì cá của bạn bị thêm bệnh đường ruột rồi đó. Bạn nên để ý vấn đề này...chúc bạn thành công...

Last edited: 15/9/07
  7. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    gì mà ghê thế, em mới thấy bịnh này lần đầu luôn đó

8. vanlahan_05

Thích đã nhận:
    0
    ngày hôm nay cá ăn bình thường. thay nuớc 1/2 hồ nhưng vết thương có biểu hiện lây thêm chỗ khác. trên hộp lọcmình bỏ san hô vào, máy thổi o3 chạy liên tục.vậy theo các AE có nên bỏ san hô không vậy?. TK

9. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có thể bỏ san hô cũng ko sao...nhưng khi dùng kháng sinh thì nên bỏ san hô va than hoạt tính ra vì 2 thứ này sẽ làm thuốc mất tác dụng...cá của bạn đang bị nặng rồi đó...

10. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn bị lở thân do nước bẩn. Bạn thay còn 2/3 nước thêm muối và dùng một trong các loại sau:
    - bio số 3 của Thái Lan ( loại chai xanh số 3)
    - Hoặc mua viên con nhộng màu nâu ( cả hai loại trên đều có bán ở tiệm cá)
    ngâm khoảng 3 ngày đến 1 tuần là khỏi. nhớ bỏ than hoạt tính ra khỏi bộ lọc nhé !

Chúc thành công !

11. vanlahan_05

Thích đã nhận:
    0
    Ngày hôm nay cá mình đỡ nhiều rồi, mình chỉ có sử dụng mối và tăng nhiệt độ thôi. Cám ơn các bạn quan tâm. Mình theo doi trong một tuần nữa mỗi ngày đều báo cáo với các bác để trao đổi kinh nghiệm. Thân

12. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Góp ý

Theo tôi, bạn nên bôi thuộc Bio Knock 4 đi. Cá của mình cũng bị lở trên vảy ( giốn như bị ghẻ vậy, nổi những mụt đỏ khoảng bằng cây tăm ), sau khi đã chữa trị bằng nhiều biện pháp như : tặng nhiệt độ lên 32độ, thay nước, bỏ nhiều muối nhưng không hết, nghe anh em khuyên nên dùng Bio, và hiệu quả thật ngạc nhiên. Sau 02 lần bôi thuốc, cá của tôi đã hết bệnh ( lúc đầu cũng hơi nhát và người thì đen lại, nhưng đến hôm nay thì đẹp lại rôi và đầu lại to ra nữa chứ, có lạ không ). Vài lời góp ý cùng anh em.

13. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    coi chừng cá bạn bị nấm trắng rồi đó, bịnh này nguy hiểm lắm đó nha, để lâu la die đó

14. vanlahan_05

Thích đã nhận:
    0
    bạn NM_gli oi! thuốc bio knock mua ở đâu vậy! giá bao nhiu? cá mình cũng đỡ rùi, nhưng đề phòng cá tái phát thì chắc phải làm như bạn nói thui. theo như bạn nói thì cá của mình bịnh giống i choang. Bạn chỉ mình mua thuốc ở đâu nha! Mình ở TPHCM. Xin cảm ơn bạn trước.

15. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    BIO KNOCK mua ở các tệm cá kiểng,hầu như tiệm nào cũng có,mình mua ở thập bát la hán(đường Minh Phụng),trước giờ mình trị tróc,bong vảy,ghẻ lở bằng BIO số 3,loại chai nước màu xanh đọt chuối,nhỏ trực tiếp vào hồ cá,loại này trị rất hiệu quả,20k/lọ,dùng được rất lâu mới hết.BIO KNOCK số 4 dạng thuốc bôi như ban nmcuong_gli nói thì mình chưa dùng thử.
    Chúc cá bạn khỏe mạnh!!!!!!!!

16. Thientam

Thientam Member

Thích đã nhận:
    2
    chào bạn!
    bạn đến CH cá kiểng KALA nằm gần ngã tư đường Thành Thái( Nguyễn Tri Phương củ) với 3-2 mua 1 chai Bioknock số 3 của thái lan về nhỏ vô hồ nước vài ngày là cá của bạn sẽ hết bệnh thôi.số ĐT của chủ CH 0907199595.

17. vanlahan_05

Thích đã nhận:
    0
    Sau hai tuần chữa trị hôm nay báo cáo với các bác:
    Đầu tiên xin cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm giúp em trị hết bệnh con cá nhà em. Thay mặt gia đình và đàn cá yêu gởi tới các bác lời cảm ơn sâu sắc nhất.
    Cách chữa trị của cháu như sau:
    Ngày thứ nhất cháu thay 1/2 nước, cho thêm 1 ký muối (hồ 40 x 80 x 40) tăng nhiệt độ lên 32 độ.
    Ngày thứ, thứ 3 làm giống như ngày 1.
    ngày thứ tư thay 1/3 nước vẫn giữ nhiệt độ 32 độ, cho thêm 1 nắm muối.
    cứ như thế sau một tuần cá khỏe. những vết thương lăn lặn bình thường.
    đây cũng là cách chị bệnh mà ma mình học được của anh em trên diễn đàn, không biết có hên xui không heheh. Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn. thân

18. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo minh thì nên bỏ san hô ra đi. mầm bệnh đã bám vào san hô rồi đấy. san hô dem ngâm thuốc sát trùng, phơi nắng, xong ngâm lai nước muối rùi khi cá hết bệnh thì cho vào lại. chúc thành công.:applause:

19. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá muối 8 triệu 1 con nè. kekeke

=)) nghe bạn kể mà mình hồi hộp. hồ như vậy mà bỏ cả ký muối, coi chừng nó thành cá ướp muối mất thôi, hehehe.:laughing:

20. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có chút ý kiến về cái bệnh về vây và đuôi này, có thể cá pác mắc bênh TRÓC VÂY VÀ ĐUÔI thời kỳ đầu, có thể cách của pác có hiệu quả. Nhưng nếu cá bị nặng e sẽ ko hiệu quả, dưới đây là cách chữa và nguyên nhân, nếu ai bị mắc phải thì có 1 tí cơ sở đễ chữa bệnh này nhé :D
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Vi khuẩn Pseudomonas là nguyên nhân gây ra hiện tượng tróc vây và đuôi ở cá La hán. Cá mắc bệnh sẽ có triệu chứng ban đầu như vây và đuôi bị rách, bên rìa có màu trắng, dần dần vây, đuôi biến mất. Màu sắc cá trở nên xám đục, vây co cụm lại.
    - Cách chữa: Nên dùng thuốc Tetracycline bỏ vào hồ, đồng thời cách ly cá bệnh ra chỗ yên tĩnh.