làm sao chuyển từ lửa đá sang lửa hót?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi vulong_91, 9/11/08.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình có con lửa mang từ HUế vào nuôi qua đợt thay lông rồi khi mang đi dợt người ta bảo đấy là chim đá, mình nhận xét thấy cũng đúng: chim to, đuôi không dài, hót ít hơn ma chủ yếu là xòe đuôi chụp đá chim người khác. các bác có ai biết cách làm thế nào để hạ lửa xuống thành chim hót chỉ giúp e với. chân thành cảm ơn.

2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bản tính chim đá hung hăng lắm hễ gặp chim lạ là sáp vô liền. Do vậy bạn không nên đem chim đi dợt , nếu có đi thì cũng nên để xa xa để chim chỉ nghe tiếng mà không thấy mặt, dần dần chim sẽ bớt đá và hót thôi. Chúc bạn thành công, đây là ý kiến riêng của mình anh em nào có cách khác thì giúp bạn Vulong thêm nhé.

3. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    oh cám ơn choe lua boi da giup mình nha. Mình sẽ rút kinh nghiệm cho nhưng lần dợt chim sau. các bác có ai có thêm ý kiến thì giúp em với nhá

4. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bạn nên giảm lượng sâu và đậu phụng rang cho em nó xuống từ từ.Đừng cho em nó thấy mặt em chim khác.Chỉ cho nghe hót thôi.Thời gian sau em nó sẽ tức giọng hót của đối phương và hót trở lại bạn à.

5. khoaisung

khoaisung Member

Thích đã nhận:
    5
    Muốn chim bớt hăng khi gặp chim lạ thì ở nhà nếu bạn có một con lưa nữa thì cứ treo cho hai con thấy mặt nhau lúc đầu xa xa rồi gần lại dần,cứ như vậy vài tuần chim sẽ bớt hăng và ko còn chup lồng khi gặp chim lạ nữa.VL đừng cho toàn an cám bột chim xuống lửa luôn đó.Vài ý kiến cá nhân ko bít đung ko,chúc bạn huấn luyện chú chim mình như ý nhé!

6. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chim đá là tuỳ từng con à, vì bản tính của con chim đã như vậy rồi thì không có thay đổ được đâu, bạn nuôi thử cho em nó căng lửa lên đi coi chim còn chụp nữa không ? không thì bạn đem dợt để gần những con mà không có chụp lồng đòi đá thử xem vài lần chim mình có chụp nữa không nha, chúc bạn thành công

7. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    nếu mà là chim đá thì bạn nuôi hót cũng chẳng hay, cũng như người học võ giờ bắt học văn sao mà vào được nếu nuôi hót bạn nên chọn con khác đi

8. tuquan

tuquan Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng có nuôi 1 lữa đá, mình cũng tìm đủ mọi cách để cho nó hót nhưng ko được. bây giờ mình bán nó rồi

9. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn nuôi con thứ 2 và một mái để xa nhau ra thì thành chim hót ngay thôi mà

10. methienkim

methienkim Member

Thích đã nhận:
    0
    đem nó đi đấu nhiều và kẹp nó vào giữa mấy con chim chơi mạnh là từ từ nó sẽ quen và nó sẽ ko đá nữa mình cũng làm cach đó và cũng thấy có hiệu quả

11. methienkim

methienkim Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thi đem đi đấu nhiều và kẹp nó vào mấy con chim chơi mạnh và có giọng hay thì từ từ nó cũng sẽ bỏ đá và đấu ngay minh cũng làm cách đó và cũng thấy có hiệu quả

12. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    lữa nào mà ko đá lữa nào mà ko hót ở rừng ko đá bị mấy con khác đá chết sao ko hót thì ko phải chim còn nào cung hot cung đá hết an thua mình nuoi và tuy con chim hay hay do thi cu nuoi lau la` ok dần dần nó quen nó sẽ thây đổi bản tính thôi chứ có gì đau hiii mà vã lại muốn chim nuoi ko đá chỉ hót thì kiếm lữa chuyền nuôi đi để gần nơi nào tiện nghi người qua lại nhung ko làm chúng sợ thì từ từ cúng sẽ đứng kèo vào ko đá nữa hót thui hiii :))
    nuoi lữa con cũng được nhưng cái này khó nha vì lữa con hay bể là 1 và phải đem đi học giọng tốn cong nhung nuoi từ 3 đến 5 mùa thi ok ko còn gi nữa chim càng lâu ở nhà càng hay thui :)
    Mình cũng có 1 con nuôi dùm cho bạn bạn mình nhà vườn đem ra vườn để no cung hơi nhát nhung hot cung duoc dem len truong dợt chìm thì cứ đá chim khác vì quá hang vì qua xung nhưng về mình ở thành thì nó ko đá nữa mà chỉ hót ko vì quen với môi trường của mình hii ko còn nhát nữa dạn dĩ hơn hii :) :):):) và đem đi dợt đã thấy có tiến chiễn ko đá nữa mà hót học giọng vì đó là chim tơ hiii 2 mùa

Last edited: 7/10/10
  13. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Mình ở Buôn Ma Thuột- Đăklak. Trên này chủ yếu phong trào nuôi chim đá. Nếu bạn muốn nuôi chim Hót có thể trao đổi với mình. Mình sẽ đổi cho bạn con chim hót hay, đuôi có thể từ 20-22 cm nếu chim của bạn là chim đá.
    Đt của mình, bạn có thể call bất cứ lúc nào: 0905224474- Thành