Làm sao đây tụi nó choảng nhau ghê quá

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Elivan, 16/2/11.

1. Elivan

Elivan Member

Thích đã nhận:
    5
    :devil: Mình nuôi 4 đôi mà tụi nó cứ đánh nhau cả ngày không chán. Làm sao bây giờ. Bể nhà mình 1,2mm X 50 X 60 có nên thả thêm cá zô không.

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bạn nói rõ là nuôi 4 đôi cá gì mới biết được chứ mà thả cá rô vào bể cá cảnh để cá cảnh thành mồi nhậu cho cá rô à

3. Elivan

Elivan Member

Thích đã nhận:
    5

:D Mr_gun à đây là 4room cá đĩa mà .....................................................

4. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    :D ừ thì biết là cá đĩa nhưng ông bạn cũng phải nói rõ lỡ ông nhầm thì sao

5. cadiawadep

cadiawadep Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Chữ zô này là tiếng miền nam = chữ " vào'' miền bắc nên hiểu nhầm là cá rô :D
    Với kích thước của bể bạn có thể thả thêm 4 chú "zô" nữa cũng được.

Mr_guns thích bài này.
  6. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Các bác nuôi chuyên nghiệp thì nuôi được khoảng 50 em trong cái hồ kích thước như của bác, còn nuôi chơi thì khoảng 10 em đổ lại là được rồi, cũng còn tùy cá lớn hay nhỏ nữa.

Cá choảng nhau nhưng biểu hiện thế nào? một con bị các con khác đuổi hay là thỉnh thoảng mổ nhau tí chơi thôi...
    Thông thường em nào yếu hơn, nhỏ hơn hoặc có triệu chứng bệnh thì thường bị các em khác đuổi.

Cần xem kỹ, tìm nguyên nhân để chữa trị tránh thất thoát lực lượng về sau....

Last edited: 11/3/11
  7. Elivan

Elivan Member

Thích đã nhận:
    5
    :-S:-S
    Tks Cá_đĩa_con mình nuôi chơi thôi, nhưng cá đánh nhau dữ quá nên hỏi AE xem có cách nào chỉ giúp cho đàn cá của mình. Nhìn vây, đuôi, mình mẩy tụi nó đánh nhau nhiều thấy chán ghê.

8. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Theo mình, cá đĩa chỉ đánh nhau ác nhất khi bắt cặp, sinh sản thôi. Do đó, cần xem xét xem các em cá đĩa của bạn có trong tình trạng này không để xử lý.
    Còn nếu không mắc phải tình trạng trên, bạn chỉ cần xem xét lại chế độ cho ăn đảm bảo cho ăn no, ăn đủ chất. Đảm bảo cá của bạn hiền như bụt luôn.
    Trước đây mình cũng đã mắc phải trường hợp này rồi.
    Chúc bạn có đàn cá đẹp. Thân

9. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em cũng giống bác này, cá cùng size hết,không bệnh tật, nhưng nhìu con dở thói côn đồ đánh nhau, giành ăn, lấn chiếm lãnh thổ, sau 1 thời gian bị chênh lệch size khá nhìu, chế độ ăn rất chi là ok,nhìn mấy em bị ăn hiếp em thấy nản wa'T_T

10. Elivan

Elivan Member

Thích đã nhận:
    5
    Có lẽ vậy .........................

Đúng rồi mình thấy tụi nó chia từng cặp một và giữ ( Đất ) ghê lắm. Mà có 1 cặp đẻ mấy lầm rồi còn các cặp khác thì chưa. Theo ndcuong mình phải làm sao bây giờ. Tks nhìu #:-S

11. btuan

btuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bể 1m2 thì bác thả tầm 15 20con được tùy thuộc chất lượng nước và độ khủng của lọc, bao h cá cũng choảng nhau nhất là trong thời gian đầu, sẽ hơi khó chịu một chút nhưng tầm 2 3 tháng sẽ hết thôi bác à, bể của bác to cá nó bơi tránh nhau được, hồi trước cái bể 80 em nuôi 11 nhóc, đuổi nhau suốt

12. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Nếu bạn muốn nuôi sinh sản thì đòi hỏi nhiều thứ phức tạp lắm. Còn nếu bạn nuôi chơi thì tốt nhất tách riêng mấy em côn đồ ra vài ngày, sau đó thả lại. Mọi việc lại em xuôi thôi.

13. thangdinhdong

thangdinhdong New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi ca dia mổ nhau có một số nguyên nhân sau : size khac nhau, tranh giành lãnh địa,cá bắt cặp hoặc khi thả ca mói vào bẻ